สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

มาตรฐาน Plus เบนซิน เติม e85 ได้หรือไม่

ถ้าเราเติม e85 โดยผสมกับ e20 (ไม่ใช่ e85 เพียวๆ) แล้ววิ่งจนหมดถังในคราวเดียว (วิ่งทางไกล) จะเป็นไปได้หรือไม่ รถจะเป็นอะไรมั้ยเอ่ย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32052
    Status
    โพส
    92

มาตรฐาน ตอบ: Plus เบนซิน เติม e85 ได้หรือไม่

ถ้าจะผสมแนะนำเป็น โซฮอล์91 หรือ 95 ผสมกับ e85 ดีกว่าครับ จะได้สัดส่วนเอทานอลไม่ต่างกับ e20 มากเท่าไหร่ แถมได้น้ำมันมากกว่าถ้าเติมในราคาเดียวกัน
    ผมเติมน้ำมัน 1,000 บาท จะแบ่งเป็น โซฮอล์ 91 หรือ 95 ซัก 400 บาท ส่วนอีก 600 เติม e85 ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน ตอบ: Plus เบนซิน เติม e85 ได้หรือไม่

สายน้ำมัน ทำมารองรับ e85 หรือเปล่าครับ

ถ้าไม่รองรับก็อย่าเสี่ยงดีกว่าครับ

เดี๋ยวงานจะเข้าครับ

User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

มีท่านไหนเห็นเป็นอย่างอื่นมั้ยครับผม

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

E20 ก็พอแล้ว

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

Dyno : บทพิสูจน์ Triton 2.4 Turbo [E85,LPG] By MitsuSport ผู้นี้นี่เอง

แต่เขาเป็นช่าง ก็ช่างเขาเถอะ

E๒๐ ผมยังไม่เคยเติมเลยครับ

อย่างมากก็ แก๊สโซฮอล ๙๕

รถผมใช้ LPG มันแห้งอยู่แล้ว

เลือกใช้น้ำมันดีๆ มาหล่อลื่น
    หลังจากการใช้แก๊สแห้งๆ ดีกว่าครับ

ประหยัดตอนนี้ อนาคตจ่ายเยอะ (ผมมิขอเสี่ยงเด้อ )

แก๊สโซฮอล์

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
    ไปที่: ป้ายบอกทาง, ค้นหา
    น้ำมันแก๊สโซฮอล์ (อังกฤษ: Gasohol) (สะกดตามราชบัณฑิตว่า แกโซฮอล[1]) หรือที่นิยมเรียกว่า E10 คือน้ำมันเชื้อเพลิงสำหรับรถยนต์ ที่เกิดจากการผสมระหว่าง น้ำมันเบนซิน 90% กับ แอลกอฮอล์ 10% (ได้แก่ เอทานอล) ในภาษาอังกฤษไม่เรียกน้ำมันเชื้อเพลิงว่า เบนซิน แต่จะเรียกว่า แก๊สโซลีน (Gasoline) ดังนั้น จึงเป็นที่มาของคำศัพท์ว่า แก๊สโซฮอล์ นั่นคือ Gasoline + alcohol
    น้ำมันแก๊สโซฮอล์ได้รับการพัฒนาขึ้นเพื่อเป็นพลังงานทางเลือกทดแทนน้ำมัน เบนซิน น้ำมันผสมชนิดนี้มีใช้กันในหลายประเทศทั่วโลก ข้อดีของแก๊สโซฮอล์คือ การเผาไหม้ที่สมบูรณ์ขึ้น เนื่องจากโครงสร้างทางเคมีของแอลกอฮอล์ ทำให้ลดมลพิษในอากาศ และในขณะเดียวกันราคาของน้ำมันแก๊สโซฮอล์ มีราคาต่ำกว่า น้ำมันเบนซินโดยทั่วไป
    สำหรับน้ำมันแก๊สโซฮอล์นั้นมีองค์ประกอบต่างกับน้ำมันเบนซิน คือน้ำมันเบนซินมี เอมทีบีอี (MTBE) เป็นตัวเพิ่มออคเทน ส่วนน้ำมันแก๊สโซฮอล์ใช้เอทานอล เป็นตัวเพิ่มออคเทน เอทานอลให้พลังงานน้อยกว่าเอมทีบีอี (MTBE) โดยต่างกันอยู่ร้อยละ 1.6-1.8 การใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์นั้นออกซิเจนที่เป็นส่วนประกอบอยู่ในเอทานอล จะช่วยให้การเผาไหม้ภายในห้องเครื่องสมบูรณ์ขึ้นอีก และลดปริมาณก๊าซคาร์บอนมอนอกไซด์ที่จะปล่อยออกมาจากท่อไอเสีย
    แก๊สโซฮอล์ในประเทศไทย

แก๊สโซฮอล์ในประเทศไทยเกิดขึ้นจากพระราชดำริในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในปี พ.ศ. 2528 ที่ทรงเล็งเห็นถึงปัญหาการขาดแคลนน้ำมัน โดยได้ทรงศึกษาการนำอ้อยมาแปรรูปเป็นแอลกอฮอล์ และนำแอลกอฮอล์มาผลิตเป็นน้ำมันแก๊สโซฮอล์
    น้ำมันแก๊สโซฮอล์ถือเป็นพลังงานทางเลือกที่ เริ่มได้รับความนิยมอย่างมากในประเทศต่างๆ แทบทุกทวีปทั่วโลก เช่น อเมริกา แคนาดา บราซิล เคนยา ปารากวัย สเปน สวีเดน ออสเตรเลีย จีน ฯลฯ เนื่องจากเป็นพลังงานที่มีผลดีหลายอย่าง เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อม อีกทั้งยังผลิตจากวัตถุดิบธรรมชาติ อาทิ อ้อย กากน้ำตาล และมันสำปะหลัง ซึ่งล้วนแต่สามารถจัดหาและปลูกขึ้นได้ใหม่ในเวลาอันสั้น
    ปัจจุบัน น้ำมันแก๊สโซฮอล์ ที่นิยมจำหน่าย คือ น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 และ น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 91 ซึ่งมีส่วนผสมของเอทานอลไม่เกินร้อยละ 10 โดยรถยนต์ระบบหัวฉีดสามารถใช้แทนน้ำมันเบนซินได้ทันที โดยไม่จำเป็นต้องดัดแปลงเครื่องยนต์เลย แต่เครื่องยนต์ระบบคาร์บูเรเตอร์นั้นไม่เหมาะสมกับแก๊สโซฮอล์ แต่แก๊สโซฮอล์ชนิดอื่นก็มี แก๊สโซฮอล์ E20 ซึ่งมีส่วนผสมของเอทานอลร้อยละ 20 และแก๊สโซฮอล์ E80 ซึ่งมีส่วนผสมของเอทานอลร้อยละ 80

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%...B8%A5%E0%B9%8C

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ขอบคุณครับ....ขอถามอีกหน่อยครับ เเก็สโซฮฮล์ 91-95 มีเอทานอล กี่% ครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย num_navanakorn : 12-05-2012 เมื่อ 00:01

User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

มีท่านไหนจะเพิ่มเติมอีกมั้ยครับ จะได้เป็นแนวทางที่ถูกต้องกัน

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ num_navanakorn ดูโพส
    ขอบคุณครับ....ขอถามอีกหน่อยครับ เเก็สโซฮฮล์ 91-95 มีเอทานอล กี่% ครับ
    แสดงว่าไม่ได้อ่าน ย่อหน้าสุดท้าย
    จากวิกิที่ผมเอามาลง?ครับ

ข้อมูลกระทู้