หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 28 จากทั้งหมด 28

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32182
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ตอบ: หาวิธีลดความร้อนเครื่องยนต์

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    เคยคิดจะทำครับ แต่กลัวไม่สวยคับผม
    ยกฝากระโปรง ถ้าไม่แคร์เรื่องสวยไม่สวย จะช่วยระบายความร้อนได้ดีรึเปล่าน่า มีผลดีผลเสียอย่างไรบ้างน่า มีน้าๆ ท่านใหนลองทำบ้างรึยัง ถ้ามีโปรดเอื้อเฟื้อภาพด้วยครับ
    หรือน้าๆ ท่านใหนมีความรู้ด้านรบกวนช่วยแชร์ด้วยคร้าบบบบ.... ขอบคุณครับ

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

มาตรฐาน ตอบ: หาวิธีลดความร้อนเครื่องยนต์

วันนี้ ผมเพิ่งมาสังเกตได้ว่า ความร้อน บริเวณใต้พวงมาลัย ติดกับห้องเครื่องนั้น ร้อนมาก เนื่องจากวันนี้รองเท้าแตะ ดันไปแอบอยู่แถวๆนั้น ( ตอนจอดรถ ) พอหาเจอเอากลับมาใส่ ปรากฎว่า โห่ ทำไมรองเท้ามันร้อนแบบนี้ นึกสงสัย เลยเอาเท้าแหย่ไปอังดู ผลคือ ร้อนทนไม่ไหว รถ ไทรทั่น 2.4 ครับ

ผมว่าร้อนขนาดนี้ ทำให้เปลืองแอร์ยาวๆเลย มันร้อนจิงๆครับ แอบงงว่า มันร้อนแบบนี้ หรือว่า มิตซู แอบประหยัดฉนวนกันความร้อนในห้องโดยสารอีกแล้ว อีกอย่างมันอยู่ใกล้ๆกับแนวท่อไอเสียพอดี เลยไปกันใหญ่ ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยครับ มีวิธีแกไข้ ให้เบาบางได้ไหม แล้วตัวกันความร้อนของท่อไอเสียนี่ เขาเรียกอะไรครับ ถ้าเอามาหุ้มไว้ น่าจะช่วยได้เยอะ

อุส่าพันท่อน้ำยาแอร์ซะดิบดี เจอแบบนี้ แทบไร้ค่าเลย

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

เดี๋ยวต้องลองเอาขาลองแหย่ดูซะหน่อยว่ามันเป็นเหมือนน้าหรือเปล่า...

User ID
    31849
    Status
    โพส
    129

เหมือนที่อีกท่านบอก แรกๆ ป้ายแดง ยังไม่ค่อยรู้เรื่อง ตอนนี้ 5 พันโล เริ่มรู็สึกว่าร้อนมาก ลามไป ตรงกระปุกเกียร์ ขนาด ขาเบาะนั้ง พื้นพรมล่างทั้งหมด ร้อนไปทั่ว ไม่คิดว่าจะร้อนขนาดนี้ วันนี้ลองไล่แตะดู สรุป ร้อนทั้งคัน ในห้องโดยสาร พอดีใส่พรมปูแบบ 100 เปอเซ็นต์ เข้ารูป ช่วยได้หน่อย ถ้าไม่ใส่ คงรู้สึกร้อนเร็วกว่านี้ไปนานแล้ว รวมไปถึง ช่วงแค๊ปกับกระบะ โดยรวม สรุปได้ว่า ( ส่วนตัว ) มันร้อนตามแนวท่อนั้นแหละครับ แต่ว่ามันร้อนเกินไปหน่อย

เท่าที่คิดได้ว่าจะลองทำ

1. เอาฉนวนกันความร้อน แบบมีกาว ไปปิด แถวๆ ห้องเครื่อง ไม่ก็ใต้พวงมาลัย ต้องตัด ต้องติดฝีมือหน่อย เพราะอะไรต่อมิอะไร เยอะไปหมด อีกแนว ก็ตรงกระปุกเกียร์ ถอดช่วงเท้าแขนตรงกลางออก ตรงนั้น ถ้าใครเคยถอดจะรู้ว่ามันไม่ได้หุ้มพรมไว้ เราก็เอาไปติดเท่าที่ทำได้ ไม่่ให้ไปขัดกระปุกเกียร์หรืออื่นๆ
    2. แนวท่อด้านล่าง อาจหาฉนวนไปติดอีกที ตามแนวการวางท่อ ติดไว้บนท่อ ก็คือใต้ท้องรถนั้นแหละครับ แต่ไม่แน่ใจว่าแบบกาว จะทนร้อนได้มากไหม ไม่งั้นลอกหมด ( ติดฝากระโปรงอยู่ ) ขนาดไปซื้อ 3m มาแปะ เพิ่ม ยังไม่อยู่
    3. ถ้าให้ดี ตรงช่วงคอท่อที่ออกจากเครื่อง ตรงนั้น ผมคุ้นๆว่ามันมีพวกกันความร้อนอยู่ แบบไว้ใช้กับท่อ แต่ผมไม่รู้ว่าเรียกอะไรแบบไหน เอามาติดเพิ่ม น่าจะลดความร้อนได้อีก

งานนี้ ชุดใหญ่ น่าจะเบาร้อนได้เยอะ งบคงหมดไม่เท่าไหร่ เพราะไม่แพงมากค่าฉนวน ใช้เวลามากกว่า ถ้าหาแบบมีกาวไม่ได้ ก็เอาแบบ ฉนวนมุงหลังคา แบบฟลอยสองหน้า บางๆ แต่กันความร้อนได้ดี ม้วน 20 เมตร ไม่กี่บาท ตามร้านวัสดุก่อสร้าง 500-1000 ก็มี แต่คงต้องใช้ เทปอลูมิเนียม ( ที่แปะก้นหม้อ) เอามาช่วยด้วย

ที่คิดได้ก็ประมาณนี้แหละครับ ว่างๆจะลองทำ

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

ผมคิดว่านะจะหาพัดลมระบายความร้อนหน้าแผงแอร์ด้านหน้าก่อนครับ ทำงานพร้อมกับคอม ช่วยได้ระดับนึงเวลารถจอดติดไฟแดง รถติด จอดรถตากแอร์ บลาๆๆๆๆ กำลังคิดจะติดอยู่ ใครติดแล้วบ้างครับ เบิิก0คงหมดหลายพัน ซื้อรุ่นไหน ที่ไหนถูกแนะนำบ้างนะครับ

User ID
    35154
    Status
    โพส
    242

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mrtonyocz ดูโพส
    วันนี้ ผมเพิ่งมาสังเกตได้ว่า ความร้อน บริเวณใต้พวงมาลัย ติดกับห้องเครื่องนั้น ร้อนมาก เนื่องจากวันนี้รองเท้าแตะ ดันไปแอบอยู่แถวๆนั้น ( ตอนจอดรถ ) พอหาเจอเอากลับมาใส่ ปรากฎว่า โห่ ทำไมรองเท้ามันร้อนแบบนี้ นึกสงสัย เลยเอาเท้าแหย่ไปอังดู ผลคือ ร้อนทนไม่ไหว รถ ไทรทั่น 2.4 ครับ

ผมว่าร้อนขนาดนี้ ทำให้เปลืองแอร์ยาวๆเลย มันร้อนจิงๆครับ แอบงงว่า มันร้อนแบบนี้ หรือว่า มิตซู แอบประหยัดฉนวนกันความร้อนในห้องโดยสารอีกแล้ว อีกอย่างมันอยู่ใกล้ๆกับแนวท่อไอเสียพอดี เลยไปกันใหญ่ ขอความเห็นและคำแนะนำด้วยครับ มีวิธีแกไข้ ให้เบาบางได้ไหม แล้วตัวกันความร้อนของท่อไอเสียนี่ เขาเรียกอะไรครับ ถ้าเอามาหุ้มไว้ น่าจะช่วยได้เยอะ

อุส่าพันท่อน้ำยาแอร์ซะดิบดี เจอแบบนี้ แทบไร้ค่าเลย
    ได้ผลไงบอกด้วยนะครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

รื้อพรมแล้วซื้อฉนวนกันร้อนมาปิดตรงนั้นหน้าจะช่วยได้ระดับหนึ่งอยู่ครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ผ้าพันท่อไอ้เสียกันร้อน ม้วนละ 500-1500 แล้วแต่แบรนและเกรดครับ
    Attached Images Attached Images    

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้