สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 19 จากทั้งหมด 19
    สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    34252
    Status
    โพส
    17

Question ใครติดแก็สหัวฉีด ล้ว จาม บ้างครับ

ผมติดชุด omvl obd บ้างทีก็ จามอ่ะครับ ไม่รู้ต้องทำไง ศูนย์บอกให้เอาเข าไปเช็ก ยังไม่ว่าไปเลย (ครัชคัง แต๊กๆๆๆๆๆๆ)

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว Airbone plus
    User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,324

มาตรฐาน ตอบ: ใครติดแก็สหัวฉีด ล้ว จาม บ้างครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nithus ดูโพส
    ผมติดชุด omvl obd บ้างทีก็ จามอ่ะครับ ไม่รู้ต้องทำไง ศูนย์บอกให้เอาเข าไปเช็ก ยังไม่ว่าไปเลย (ครัชคัง แต๊กๆๆๆๆๆๆ)
    ขอข้อมูลรายละเอี ดเพิ่มเติมด้วยคร บ
    -ไม่ทราบว่าอัตราเ ่งอืดปกติไหม หรือว่าอืดวิ่งไม ค่อยออกเลย ถ้าใช่ แล้วใช้รูnozzle (รูหัวฉีด) ขนาดเท่าไหร่ครับ ปกติ จะประมาณ 2.4 - 2.5 โดยประมาณ
    -ถ้ารูหัวฉีดประมา ที่บอก แต่รถยังอืด ลองให้จูนใหม่ดู ถ้าจูนไม่จบ หรือตั้งค่ายาก ไม่หาย ก็ลองให้เขาสลับร งหัวฉีดดูครับ บางทีอยู่ที่การย ของหัวฉีดแก๊สก็เ ็นได้
    -อันนี้เป็นแค่ข้อ ันนิฐานนะครับ ไม่ได้ลงความเห็น ่าใช่ เพราะรายละเอียดน อยครับ
    ไทรทัน 2.4 LPG ขาวมุข ฆถ 2355 กทม. LINE ID : cycling_cool คุณตี๋ครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    543

มาตรฐาน ตอบ: ใครติดแก็สหัวฉีด ล้ว จาม บ้างครับ

หม้อต้มรุ้นไหนหร ครับ

User ID
    34252
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    ขอข้อมูลรายละเอี ดเพิ่มเติมด้วยคร บ
    -ไม่ทราบว่าอัตราเ ่งอืดปกติไหม หรือว่าอืดวิ่งไม ค่อยออกเลย ถ้าใช่ แล้วใช้รูnozzle (รูหัวฉีด) ขนาดเท่าไหร่ครับ ปกติ จะประมาณ 2.4 - 2.5 โดยประมาณ
    -ถ้ารูหัวฉีดประมา ที่บอก แต่รถยังอืด ลองให้จูนใหม่ดู ถ้าจูนไม่จบ หรือตั้งค่ายาก ไม่หาย ก็ลองให้เขาสลับร งหัวฉีดดูครับ บางทีอยู่ที่การย ของหัวฉีดแก๊สก็เ ็นได้
    -อันนี้เป็นแค่ข้อ ันนิฐานนะครับ ไม่ได้ลงความเห็น ่าใช่ เพราะรายละเอียดน อยครับ
    อัตราเร็งถือว่าด เลยนะครับน้าไม่ค อยต่างจากน้ำมันเ ลย รูหัวฉีดผมไม่แน่ จเหมือนกันครับว่ เท่าไร เดียวอาทิตหน้าว่ งผมกะว่าจะเอาเข้ ไปจูนใหม่แล้วจะก ลับมาบอกกันนะครั

User ID
    34252
    Status
    โพส
    17

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    หม้อต้มรุ้นไหนหร ครับ
    ชื่อ:  3[1].jpg
ครั้ง: 293
ขนาด:  7.5 กิโลไบต์ชื่อ:  1[3].jpg
ครั้ง: 300
ขนาด:  6.7 กิโลไบต์ชื่อ:  2[3].jpg
ครั้ง: 349
ขนาด:  10.5 กิโลไบต์ผมใช้ชุดนี้เลยคร บ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว Airbone plus
    User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,324

หม้อต้มรุ่นนี้ก็ หลือๆ ครับ ผมใช้หม้อต้มของ โทมัสฝาหลังยังไม ใช่ฝาทอง ยังวิ่งได้เลยครั
    อย่างนั้นขั้นต้น ็ต้องจูนดูก่อนคร บ ถ้าจูนแล้วดีขึ้น ก็แสดงว่าไม่น่าใ ่อุปกรณ์ แต่ถ้าจูนยังงัยๆ ก็ไม่จบ ลองให้ช่างขันตรง ะดือหม้อต้ม เพื่อเพิ่มแรงดัน ห้มากขึ้นแก๊สจะไ ้หนาขึ้นครับ แต่อาจจะกินแก๊สเ ิ่มขึ้นด้วยครับ อย่างไรลองเอาข้อ ูลมาเพิ่มเติมอีก ะครับ หลังจากจูนแล้ว
    ไทรทัน 2.4 LPG ขาวมุข ฆถ 2355 กทม. LINE ID : cycling_cool คุณตี๋ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว MUNIC
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,903

ให้ร้านแก๊สลองจู ดูใหม่ดีกว่าครับ เสียบคอมเข้าโปรแ รมตรวจสอบ ค่าแรงดัน และการจูน
    เอาอะไรกะชีวิต ทำสิ่งที่คิดว่าดี ไม่มีใครเดือดร้อน แค่นั้น
    Tel:089-0361441

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว tou919
    User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Airbone plus ดูโพส
    หม้อต้มรุ่นนี้ก็ หลือๆ ครับ ผมใช้หม้อต้มของ โทมัสฝาหลังยังไม ใช่ฝาทอง ยังวิ่งได้เลยครั
    อย่างนั้นขั้นต้น ็ต้องจูนดูก่อนคร บ ถ้าจูนแล้วดีขึ้น ก็แสดงว่าไม่น่าใ ่อุปกรณ์ แต่ถ้าจูนยังงัยๆ ก็ไม่จบ ลองให้ช่างขันตรง ะดือหม้อต้ม เพื่อเพิ่มแรงดัน ห้มากขึ้นแก๊สจะไ ้หนาขึ้นครับ แต่อาจจะกินแก๊สเ ิ่มขึ้นด้วยครับ อย่างไรลองเอาข้อ ูลมาเพิ่มเติมอีก ะครับ หลังจากจูนแล้ว
    อาการจามของแก็สเ ินจากอะไรเหรอครั แล้วแรงดันหม้อต้ ค่าโดยประมาณควรอ ูํที่เท่าไรเหรอ ของผมตั้งที่ประม ณ 157-160 ครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tou919 ดูโพส
    อาการจามของแก็สเ ินจากอะไรเหรอครั แล้วแรงดันหม้อต้ ค่าโดยประมาณควรอ ูํที่เท่าไรเหรอ ของผมตั้งที่ประม ณ 157-160 ครับ
    ไม่ทราบติดยี่ห้อ ะไรครับ แต่ละยี่ห้อแรงดั ไม่เหมือนกัน แต่ก็เฉลี่ยอยู่ท ่ดุลพินิจครับ หลังจากที่ปรับจู ครั้งแรก จะได้แรงดันตามค่ ที่แสดงไว้เลย แล้วมาปรับเพิ่มล เอาตามความเหมาะส หากปกติก็ไม่ต้อง รับ ใช้ตามที่โรงงานห ้อต้มตั้งเอาไว้ค ับ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว MUNIC
    User ID
    6
    Status
    โพส
    2,903

โดยทั่วไปแรงดันห ้อต้มจะปรับที่ปร มาณ 1-1.2 บาร์ ต้องดูจากโปรแกรม ูน
    ส่วนอื่นที่อาจจะ กี่ยวข้องก้เรื่อ ขนาดของรูหัวฉีด
    สายที่ต่อจากหัวฉ ดไปเข้ารูหัวฉีกต งท่อไอดีที่ยาวเก ินไป
    การต่อท่อหัวฉีดแ ๊สที่อาจจะสลับสู กัน
    การปรับจูนแก็สให เดาว่าคงจะหนาไปม กหรือบางไปมากอัน นี้ไม่แน่ใจ ถึงขนาดแก๊สหัวฉี จามได้นี่ไม่ธรรม า
    เอาอะไรกะชีวิต ทำสิ่งที่คิดว่าดี ไม่มีใครเดือดร้อน แค่นั้น

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว tou919
    User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ airbone plus ดูโพส
    ไม่ทราบติดยี่ห้อ ะไรครับ แต่ละยี่ห้อแรงดั ไม่เหมือนกัน แต่ก็เฉลี่ยอยู่ท ่ดุลพินิจครับ หลังจากที่ปรับจู ครั้งแรก จะได้แรงดันตามค่ ที่แสดงไว้เลย แล้วมาปรับเพิ่มล เอาตามความเหมาะส หากปกติก็ไม่ต้อง รับ ใช้ตามที่โรงงานห ้อต้มตั้งเอาไว้ค ับ
    ใช้ bsm ครับ อาการจามกับแบคไฟล์ น่าจะเป็นเรื่องเ ียวกัน(ตามความเข้ าใจครับ)เท่าที่หา ่านในเน็ตต้องแก้ ในส่วนของหัวเทีย สายหัวเทียน
    ผมอยากหัดจูนบ้าง รับ มาเก็บเป็นความรู
    อาการจามเกิดขึ้น ลังจากไปปรับขนาด ูน๊อตเซิลจาก 2.2 เป็น 2.5 ครับแล้วไม่ได้จู ใหม่

ขอโทษเจ้าของกระท ้ด้วยครับอยากรู้ ่าทำไมจาม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tou919 : 08-07-2012 เมื่อ 20:34

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,324

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tou919 ดูโพส
    ใช้ bsm ครับ อาการจามกับแบคไฟล์ น่าจะเป็นเรื่องเ ียวกัน(ตามความเข้ าใจครับ)เท่าที่หา ่านในเน็ตต้องแก้ ในส่วนของหัวเทีย สายหัวเทียน
    ผมอยากหัดจูนบ้าง รับ มาเก็บเป็นความรู
    อาการจามเกิดขึ้น ลังจากไปปรับขนาด ูน๊อตเซิลจาก 2.2 เป็น 2.5 ครับแล้วไม่ได้จู ใหม่

ขอโทษเจ้าของกระท ้ด้วยครับอยากรู้ ่าทำไมจาม
    หากแก้ไขรูน๊อตเซ ล ก็ต้องจูนใหม่ด้ว ครับ มิเช่นนั้น ก็เท่ากับแก๊สบาง มีผลต่อการจามได้ รับ หากรถยังใหม่ ก็ไม่เกี่ยวกับหั เทียนครับ

User ID
    28334
    Status
    โพส
    159

ผมใช้ยี่ห้อนี้อย ่ครับ ยี่ห้อเก่าแก่ หม้อต้มทนมากกกกก กกกก แต่ราคาไม่แพงเพร ะไม่เสียค่าโฆษณา ดๆ เพียงแต่หัวฉีดรอ ารพิสูจน์เท่านั้ เองว่าดีเหมือนหม ้อหรือเปล่า อาการนี้เข้าไปจู เลยครับ ปล.ถ้าร้านมีโปรแก มจูนนะ เพราะโปรแกรมหายา สายลิ้งราคาแพงมา โดยทั่วไปร้านไม่ มียี่ห้อนี้ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว kamyu
    User ID
    26131
    Status
    โพส
    4,020

กลับไปจูนใหม่น่า ะหายนะครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,324

สงสัยรถ จขกท. อาการหายแล้วมั้ง หายไปเลย อย่างไรก็มารายงา ผลหน่อยก็ดีนะ จะได้เป็นวิทยาธา

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,903

สงสัยรถ จขกท. อาการหายแล้วมั้ง หายไปเลย อย่างไรก็มารายงา ผลหน่อยก็ดีนะ จะได้เป็นวิทยาธา
    ตามนั้น ผลเป็นไงบ้างเอ่ย เอาไว้ประดับสมอง ้วยคน

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว paponvitza
    User ID
    33637
    Status
    โพส
    237

ผมใช้ เอ็นเนจีรีฟอร์ม ติดมา 4หมื่นกว่ายังเป็น ลยคับ จามเวลาเล่นแบบ เร่งยกๆ อ่ะคับรถป้ายแดงต ดlpgมา มันมิตฟายนะผมว่า ่าจะเกิดจากจ่ายบ งไปเพราะผมไปใส่ก รองเปลือยเพิ่ม+ท่ ด้วย อาการออกชัดห้อยน ดหน่อย

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,903

อาการจามนี่เกิดจ ก แก๊สบางใช่เปล่า

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

อาจเป็นสาเหตุก็ไ ้น่ะครับ

แต่ตอนเนี้ยผมจูน ล่นไปเล่นมากินแก สตั้ง 2.46(ล่าสุด)จากราคาแ ็สที่ 13.50บาท เศร้าเลย
    อาจเพราะไปปรับลด รงดันหม้อต้มลดลง ปที่ 1.47 เปล่าไม่รู้เพราะ
    ค่าเดิม 1.69 ปรับลดหวังว่าจะป ะหยัด กินมากก่าเดิมซะง ้น

ข้อมูลกระทู้