สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: ขอน้า ๆ อีกสักกะทู้น่ะครับ เกี่ยวกับรอบกะตุกหวิวในเกียร์ d แช่เยียบเบรคครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

Question ขอน้า ๆ อีกสักกะทู้น่ะครับ เกี่ยวกับรอบกะตุกหวิวในเกียร์ d แช่เยียบเบรคครับ

พลัส สี่ประตู วีจีใหม่ ออโต้ รถเดือนครึ่ง
    ผมสังเกตุตอน ลองทดสอบดูครับ จัดไปอย่างละ 5 นาที
    ...ผมลองเข้าเกียร์ D แช่ เยียบเบรคค้าง ปิดแอร์ เข็มวัดรอบเครื่อง นิ่งมากครับ ไม่สะดุดเลยประมาณ 800 เสียงเครื่องนิ่งไม่มีอาการ กะตุก เลย
    ...ผมลองเข้าเกียร์ D แช่ เยียบเบรคค้าง แต่เปิดแอร์ ระดับ 1 กับ 2 เข็มวัดรอบผมไปอยู่ที่ 600 กว่า ๆ สัก 30 วิประมาณนั้นเข็มวัดรอบฉุดลงมาแล้วก็ฉุดขึ้นมาทันทีเลยที่ 600 กว่า ๆ เท่าเดิม นี้ตอนนี้ จะรู้สึกกะตุกหวิว ๆ เบาบ้าง แรงบ้าง ที่บอกว่าแรง นี้ไม่ใช่แบบแรงถึงโยกทั้งคันนะครับ แต่จะรู้สึกแรง เบา สลับกันไป เกือบ 30 วิมาที ๆ แบบนี้ตลอด
    ...ผมลองเข้าเกียร์ P บ้าง และ N สลับกันอย่างละ 5 นาทีเหมือนกัน เปิดแอร์ปกติ และทะลึ่งขอเยียบเบรค แช่ เหมือนเดิม เข็มวัดรอบแอร์ขึ้นลงปกติตามคอมแอร์ตัดการทำงาน แต่จะไม่กะตุกนะครับ แค่รู้สึกพอรู้ว่่าคอมแอร์ ตัด ต่อ การทำงานแค่นั้น

....ความรู้สึก ตอนเข้าเกียร์ D ที่ทดสอบ กับ เข้าเกียร์ N กับ P กะตุกไม่เหมือนกันนะครับ
    เข้าเกียร์ D เยียบเบรคใว้แบบที่ผมเล่าใว้ จะกะตุกหวิว ๆ อีกคนละอารมณ์เลย
    อย่างว่าละครับ ใช้กะบะ ออโต้ แรงเยอะ ๆ ไม่เคย เลยมีอะไร ที่ผมยังไม่เข้าใจ ก็ต้องมาโพสเล่าเรื่องและขอคำแนะนำน้า ๆ ในคลับละครับ เดียว หาว่าผม คิดมากไปป่าว อิ ๆ ๆ
    ถ้า น้า ๆ มายืนยันกันว่าอาการที่ผม ทดลองกับรถตัวเอง คันอื่นก็เป็นแบบนี้ จะได้ เข้าใจ ไม่คิดมาก และทำตัวให้ชินกับระบบมันก็จบ อิ ๆ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ ครับ
    ตอบกลับ แก้ไข คะแนน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ขอน้า ๆ อีกสักกะทู้น่ะครับ เกี่ยวกับรอบกะตุกหวิวในเกียร์ d แช่เยียบเบรคครับ

อยู่เกียร์ d มันก็ต้องกระตุกสิครับ ลูกทอร์ค มันทำงานตามรอบเครื่อง เกียร์ n p มันถูกตัดขาดจากชุดเกียร์ที่ขับเลื่อนมันก็นิ่ง ลองเป็นเกียร์ธรรมดาสิครับ จะเข้าเกียไรก็ช่าง ถ้าเหยียบคลัท ก็นิ่ง เหมือนตอนน้าใส่ เกียร์ p n

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ขอน้า ๆ อีกสักกะทู้น่ะครับ เกี่ยวกับรอบกะตุกหวิวในเกียร์ d แช่เยียบเบรคครับ

จะไปแช่มันทำไมละครับเกียร์dจอดรถติดดันไปnดีกว่า น้ำมันก็ไม่เปลืองเข้าอัดทีละเต็มถังผมว่าหวิวมากกว่าน่ะครับ หุๆ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

มีน้า ๆ ท่านใด จะชี้แนะข้อมูลอีกไหมครับ จะรอครับ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ปกติครับ....

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ขออนุญาติ น้า ๆ มาดันต่อ ข้อมูล น่ะ อิ ๆ

ข้อมูลกระทู้