สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 5 จากทั้งหมด 5

กระทู้: จิตตก !! มีเสียงดัง แกร๊ก.... ขณะเริ่มสตาร์ท (คล้ายๆมอเตอร์สตาร์ทมีปัญหา)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19517
    Status
    โพส
    122

Unhappy จิตตก !! มีเสียงดัง แกร๊ก.... ขณะเริ่มสตาร์ท (คล้ายๆมอเตอร์สตาร์ทมีปัญหา)

เมื่อเช้าขับไปส่งแฟนที่บริษัท พอถึง ก็จอด (ดับเครื่อง) ประมาณ 10 นาที
    ขณะที่ผมกำลังจะกลับ พอบิดสตาร์ทก็เกิดเสียงดัง แกร๊กๆๆ ก็เลยหยุดสตร์ท
    ซักพัก (ไม่ถึง 1 นาที) ก็สตาร์ท ใหม่ ก็ปกติ (สันนิษฐานว่าดังจากไดสตาร์ท)

คาใจผมมากเลยครับ น้าๆ พอมาถึงที่ทำงานตัวเอง ก็ดับเครื่องสตาร์ทใหม่
    อยู่ 2-3 ครั้ง ก็ปกติ

นี่เป็นสัญญาณความผิดปกติอะไรซักอย่างหรือเปล่า ครับ

ครั้งเดียวก็เสียเซลฟ์ จริง ๆ
    ปล. รถใหม่นะครับ 10 เดือน (12,000 km.)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: จิตตก !! มีเสียงดัง แกร๊ก.... ขณะเริ่มสตาร์ท (คล้ายๆมอเตอร์สตาร์ทมีปัญหา)

ที่มีดังเเต๊กครั้งแรกที่จอดข้ามคืนเครื่องเย็นเป็นน้ำแข็ง ก็จากเสียงรีเรย์หัวเผาทำงานครั้งแรกมันตั้ดครับ ส่วนดับเครื่องมีแต๊ก2แต๊กก็เสียงมอเตอร์egrมันทะงานบริหารร่างกายกันขยะติดวาวล์ครับ เป็นอากาปรกติของตัวดีเซล

User ID
    19517
    Status
    โพส
    122

มาตรฐาน ตอบ: จิตตก !! มีเสียงดัง แกร๊ก.... ขณะเริ่มสตาร์ท (คล้ายๆมอเตอร์สตาร์ทมีปัญหา)

แต่เสียงดังมากเลยนะครับ
    แฟนเดินไปประมาณ เกือบ 50 เมตร ยังต้องหันกลับมาดู
    มีการโทรกลับมาถามอีกว่า เกิดอะไรขึ้น!!!!!

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ถ้าดังที่ตอนบิดกุณแจสตาร์ดก็คงใช่เรื่องแม๊คเนติดสตาร์ดแล้วครับขาเขี่ยเฟืองทดเข้าไฟร์วินมีฝึด
    แล้วช่วง10เดือนผ่านมามีไปลุยแช่น้ำท่วมมาเปล่าครับ ลองขอเข้าเช็คศูนย์ดูดีกว่า
    ถ้าลุยแช่น้ำมาอาจขอเคลมไม่ได้แต่ถอดมาหล่อลื่นซ่อมได้ครับ

User ID
    19517
    Status
    โพส
    122

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ถ้าดังที่ตอนบิดกุณแจสตาร์ดก็คงใช่เรื่องแม๊คเนติดสตาร์ดแล้วครับขาเขี่ยเฟืองทดเข้าไฟร์วินมีฝึด
    แล้วช่วง10เดือนผ่านมามีไปลุยแช่น้ำท่วมมาเปล่าครับ ลองขอเข้าเช็คศูนย์ดูดีกว่า
    ถ้าลุยแช่น้ำมาอาจขอเคลมไม่ได้แต่ถอดมาหล่อลื่นซ่อมได้ครับ
    เคยลุยน้ำท่วมที่วังน้อย (ช่วงสั้นๆ) เมื่อ พ.ย.54 ครับผม
    หลังจากนั้นก็ไม่ได้ลุยน้ำอีกเลย แต่ช่วงนี้จะล้างอยู่บ่อยๆ (ล้างเองหยอดเหรียญ)
    จะฉีดเข้าไปที่แผ่นรองได้เครื่อง ซุ้มล้อ เหมือนทุกๆ ครั้ง ครับ

ข้อมูลกระทู้