หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 37

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    36333
    Status
    โพส
    31

Lightbulb เร่งไม่ขึ้นเป็นพักๆ

สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ - Triton Plus AT 4door เพิ่งออกรถเมื่อวานครับ เวลาขับช้าๆ บางทีเหยียบคันเร่ง แล้วระไม่เร่งขึ้นครับ เหยียบจนมิดเลย ต้องถอนคันเร่งแล้วเหยีบใหม่ ถึงเร่ง แต่เครื่องยนต์ไม่ดับน่ะครับ เหมือนเครื่องมันไม่ตอบสนองกับคันเร่ง ไม่รู้ว่ามันเป็นที่อะไร รถมันรอรอบหรือยังไง หรือว่า มันป้องกันการกระชาก- เวลามันเป็นที ก็ใจหายวาบที กลัวมันเร่งไม่ขึ้น ถ้าเยียบแรงๆ ก็เสี่ยวไปชนตูดรถคันหน้า- ใครมีประสบการณ์รบกวนแนะนำด้วยครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: เร่งไม่ขึ้นเป็นพักๆ

พึ่งออกมาใหม่ๆรีบเข้าศูนย์เลยดีกว่าครับ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

มาตรฐาน ตอบ: เร่งไม่ขึ้นเป็นพักๆ

เคยขับรถเกียร์ออโต้มามั้ยครับ ผมว่าเป็นปกตินะ รถที่เกียร์ออโต้ถ้าเหยียบเร่งแซงต้องกดลงไปเลยครับ เขาเรียกคิกดาวน์ครับ ถ้าเหยียบแบบเร่งไปเฉยๆ มันจะไม่ตอบสนองครับ ลองเหยียบแบบกดลงเร็วเลยครับ (หรือท่านอื่นว่าไงครับ)

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ดูเหมือนว่ากล่องเกียร์จะจำนิสัยการขับขี่ของผู้ใช้นะครับ ลองเข้าศูนย์ให้เค้ารีเซ็ตกล่องเกียร์ให้ซักหน่อยอาจจะดีขึ้น
    อีกอย่างจากการที่ลองขับออโต้ของมิตซูมาการทำงานค่อนข้างจะต่างกับยี่ห้ออื่นอยู่บ้างในเรื่องของการคิีกดาวน์
    ว่าถ้าเหยียบคันเร่งอยู่ที่ตำแหน่งปกติแล้วกดคันเร่งลงไปเลยการตอบสนองของเกียร์จะค่อนข้างช้าหรือคิ๊กดาวน์ลงมาช้า
    แต่ถ้าจะต้องการให้ตอบสนองทันใจต้องถอนคั่นเร่งนิดนึงแล้วกดลงไปเกียร์ถึงจะคิีกดาวน์ให้รวดเร็วและดึงเห็นๆ ยังไงลองดูก่อนก็ได้ครับ
    เกียร์ออโต้ถ้ารู้และเข้าใจหลักการทำงานก็ขับสนุกได้ครับ

User ID
    29004
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dejawo ดูโพส
    เคยขับรถเกียร์ออโต้มามั้ยครับ ผมว่าเป็นปกตินะ รถที่เกียร์ออโต้ถ้าเหยียบเร่งแซงต้องกดลงไปเลยครับ เขาเรียกคิกดาวน์ครับ ถ้าเหยียบแบบเร่งไปเฉยๆ มันจะไม่ตอบสนองครับ ลองเหยียบแบบกดลงเร็วเลยครับ (หรือท่านอื่นว่าไงครับ)
    ถูกต้องครับน้า ถ้าเหยียบปกติมันจะไล่ความเร็วไปเรื่อย ๆ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

เกียร์ออโต้ต้องค่อยๆโน้มคันเร่ง จุ่มคันเร่งลึกๆจะไม่ค่อยตอบสนอง ครับลองดู

User ID
    36333
    Status
    โพส
    31

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ จะลองไปเทส ดูอีกที -- ผมนึกว่าจะเป็นเหมือนกระทู้อื่นๆครับ ที่มีปัญหาตัว Suction Control Valve (SCV) ถ้าเป็นเพราะประเด็นหลังน่ากลัว

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

User ID
    36952
    Status
    โพส
    66

ผมก็เป็นครับ พอจะเร่งแซง มันรอรอบครับอืดมาก (ตอนแรกคิดว่าโบรั่ว) แต่บางครั้ง มันก็พุ่งซะจน ตกใจ ซะจนเกือบเอาไม่อยู่
    แล้วสรุปว่ามันปกติมั๊ยครับ
    ขออนุญาติ จขกท ด้วยครับ

User ID
    35247
    Status
    โพส
    89

ดูเบรคมือด้วยนะครับ แฟนผมเป็นบ่อย ปลดเบรคมือไม่สุด แล้วมาบ่นว่ารถผมวิ่งไม่ออก

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ akaradech123 ดูโพส
    ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ จะลองไปเทส ดูอีกที -- ผมนึกว่าจะเป็นเหมือนกระทู้อื่นๆครับ ที่มีปัญหาตัว Suction Control Valve (SCV) ถ้าเป็นเพราะประเด็นหลังน่ากลัว

scvไม่น่าจะใช่ครับ เพราะรถยังใหม่แต่ก็ไม่แน่ ยังไงเข้าศูนย์เช็คเลยครับ

User ID
    36333
    Status
    โพส
    31

สรุป วันนี้ตอนเย็น เหยียบตามที่ท่านๆ แนะนำครับ OK เลย เหยียบโหย่งๆ - แต่วันนี้ ทำการเจิมระเรียบร้อยครับ ถากกับผนังปูน ตูดเป็นแผลเลย เศร้า เมียด่าอีกต่างหาก - ให้มันถึงอาทิตย์หน่อยก็ไม่ได้ ออกมาได้ 2 วัน จัดเลย เจิมโดยหลวงพ่อปูน

User ID
    36175
    Status
    โพส
    126

เดี๋ยวก็ชินคราบ......

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

เดั๋ยวก็เข้าขากันได้ดี ทีนี้แหละขับสนุกแน่

User ID
    36333
    Status
    โพส
    31

2 วัน จัดไป 1 แผลเลือดซิบ ตูดถลอก - เรื่องนี้สอนให้รูว่า อย่าไว้ใจกล้อง มันระวังหลัง แต่ไม่ระวังข้างให้เรา
    ชื่อ:  Photo0141.jpg
ครั้ง: 2281
ขนาด:  109.1 กิโลไบต์ชื่อ:  (R)Photo00141.jpg
ครั้ง: 2105
ขนาด:  111.7 กิโลไบต์ชื่อ:  (R)Photo00151.jpg
ครั้ง: 2239
ขนาด:  109.0 กิโลไบต์

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

งานงอกเลย

TritonclubLoburi:เมืองลิง TTC-Member
    User ID
    27
    Status
    โพส
    7,526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ดูเหมือนว่ากล่องเกียร์จะจำนิสัยการขับขี่ของผู้ใช้นะครับ ลองเข้าศูนย์ให้เค้ารีเซ็ตกล่องเกียร์ให้ซักหน่อยอาจจะดีขึ้น
    อีกอย่างจากการที่ลองขับออโต้ของมิตซูมาการทำงานค่อนข้างจะต่างกับยี่ห้ออื่นอยู่บ้างในเรื่องของการคิีกดาวน์
    ว่าถ้าเหยียบคันเร่งอยู่ที่ตำแหน่งปกติแล้วกดคันเร่งลงไปเลยการตอบสนองของเกียร์จะค่อนข้างช้าหรือคิ๊กดาวน์ลงมาช้า
    แต่ถ้าจะต้องการให้ตอบสนองทันใจต้องถอนคั่นเร่งนิดนึงแล้วกดลงไปเกียร์ถึงจะคิีกดาวน์ให้รวดเร็วและดึงเห็นๆ ยังไงลองดูก่อนก็ได้ครับ
    เกียร์ออโต้ถ้ารู้และเข้าใจหลักการทำงานก็ขับสนุกได้ครับ
    ​ตามน้าเชษฐ์เลยครับ แบบนั้นล่ะ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

เยอะนะเนี่ย หายไวๆ ครับ

User ID
    35247
    Status
    โพส
    89

โอ้วววเห็นแล้วแสบแผลแทนน้องเหมียวเลยครับ

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ akaradech123 ดูโพส
    2 วัน จัดไป 1 แผลเลือดซิบ ตูดถลอก - เรื่องนี้สอนให้รูว่า อย่าไว้ใจกล้อง มันระวังหลัง แต่ไม่ระวังข้างให้เรา
    ชื่อ:  Photo0141.jpg
ครั้ง: 2281
ขนาด:  109.1 กิโลไบต์ชื่อ:  (R)Photo00141.jpg
ครั้ง: 2105
ขนาด:  111.7 กิโลไบต์ชื่อ:  (R)Photo00151.jpg
ครั้ง: 2239
ขนาด:  109.0 กิโลไบต์

ฝึกมองกระจกซ้าย-ขวา ให้ชินจะช่วยได้มาก...ด้านข้างต้องตาคนขับเท่านั้นถ้าไม่มีเซ็นเซอร์รอบคัน ถ้าถลอกถึงเหล็กรีบเคลมซ่อมสีนะครับ เด๋วพี่สนิมจะมา

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้