สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

มาตรฐาน สอบถามระยะฟรีพวงมาลัยครับ

พลัส4d AT ผมเปลี่ยนโช๊คและแหนบเป็นOME ความสูงหน้าหลังต่างกัน
    ประมาณ5เซ็นฯครับ มีฝาครอบกระบะ. หลังเปลี่ยนตั้งศูนย์ถ่วงล้อเลย
    ลองขับแล้วรู้สึกพวงมาลัยจะไม่มีระยะฟรีทำให้ขับลำบากต้องคอยประคอง
    พวงมาลัยตลอด สอบถามน้าหน่อยครับแก้ไขยังไงดี
    ขอบคุณครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามระยะฟรีพวงมาลัยครับ

แสดงว่าพวงมาลัยกระชับกว่าเก่า ไม่เคยตั้งเหมือนกัน

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามระยะฟรีพวงมาลัยครับ

หน้าomeกะสปริงครัวไหนอะคะ สเตปประมาณไหนเอ๋ย ขออภัยสอบถามก่อนค่ะ
    อาการที่ว่าเหมือน อาการหน้าไวเลย ลองตั้งศูนย์ล้อดูยังคะ ลมยางประมาณไหนเอ่ย................ขอให้มีความสุขกับการเซ๊ทรถนะคะ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

สปริงเดิมครับ ไม่ได้ยกเพิ่มครับตั้งศูนย์ถ่วงล้อ,สลับยางหลังจากเปลี่ยนแหนบครับ
    ท้ายกระบะมีฝาครอบและของน้ำหนักรวมประมาณ200-300โลครับ
    ลมยางหน้า33หลัง35ครับ หรือว่าต้องหาร้านตั้งศูนย์ใหม่ รบกวนด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

พวงมาลัยเราถือว่าตอบสนองต่อการควบคุมเข้าขั้นแนวหน้าแล้วนะ ขออนุญาติตั้งข้อสังเกตุค่ะ
    หน้า-หลังต่างกัน5ซม.(ไม่แน่ใจว่าแหนบเดิมหรือome) สมมุติว่าข้อมูลที่แจ้งมาจาก ตอนจอดและฟรีโหลด ระดับหน้าหลังต่างกันตามข้อมูล พอจขกท.เข้าตั้งศูนย์ล้อ ค่าต่างๆคงเซ๊ทตามเครื่องชี้นำ พอมาเพิ่มน้ำหนักบรรทุก จากเดิมต่างกัน5ซม.ก็จะยุบลงมาเท่ากับด้านหน้าหรือต่ำกว่า การควบคุมก็เป็นธรรมดาที่หลีกเลี่ยงไม่ได้กับ อาการหน้าไวหล่ะค่ะ แต่ถ้าในทางกลับกัน เมื่อฟรีโหลดวิ่งใช้งานก็ยังมีอาการหน้าไวหรือวอกแวกร่วมด้วย แบบนี้ตั้งศูนย์อย่างเดียวเกรงว่าจะไม่จบ คงต้องหาหมอดูสุขภาพลูกหมากลูกยางต่างๆกันหน่อยละค่ะ......................เดาๆเอาตามข้อมูลกะประสบการณ์นะคะ ไงก็ขอให้มีความสุขกับการใช้รถนะคะ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

ขอบคุณครับสำหรับข้อแนะนำ เปลี่ยนแหนบของomeแล้วครับหน้าหลังเลยต่างกัน5เซ็น
    ตอนแรกผมเปลี่ยนโช๊คก่อนแต่ก็บรรทุกของปกติก็ไม่มี่อาการนี้เพียงแต่ท้ายห้อย พอเปลี่ยนแหนบ
    ทำไมถึงมีอาการหน้าไว ของที่บรรทุกก็พอๆกัน รถผม6เดือนเองพวกลูกหมากลูกยางไปไว
    ขนาดนั้นเลยเหรอครับ"อยากมีความสุขกับการใช้รถครับ". ขอบคุณครับ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

หน้าไวเวลาขับถนนเรียบๆหรือถนนขรุขระครับ ถ้าถนนขรุขระแสดงว่าสปริงมันดีดดิ้นเยอะครับ ome ตัวไนโตรหรือตัวสปอร์ตครับ ด้านหลังไม่ต้องพูดถึงเข้าชุดกันดีแล้ว เหลือด้านหน้าที่ต้องแก้เพิ่ม อีกอย่างเจอที่ช่วงความเร็วเท่าไรครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 30-08-2012 เมื่อ 13:49

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

ผมไม่รู้ว่าอาการแบบนี้น้าๆเรียกกันว่าอะไรนะครับคือไม่มีความรู้ทางนี้เลยครับ แต่เวลาผมขับแล้วมีความรู้สึก
    ไม่เป็นธรรมชาติเหมือนกับต้องค่อยเล่นกับพวงมาลัยตลอดเวลาแตะซ้ายนิดก็จะออกซ้ายแตะขวาหน่อยก็จะออกขวา
    ตรงกันข้ามกับความรู้สึกขณะเข้าโค้งกลับเข้าโค้งได้ง่าย
    ของผมomeตัวสปอร์ตครับวิ่งทางเรียบ. อาการมันไม่ได้เป็นที่ช่วงความเร็วนะน้าคือมันเหมือนพวงมาลัยมัน
    ไม่มีระยะฟรีแตะนิดแตะหน่อยก็จะไปอยู่เรื่อย กลายเป็นเครียดเลยครับเวลาขับ
    ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เปลี่ยนโช็คมาใหม่เป็นช่วงโช็คกำลังเซ็ทตัว หากวิ่งไม่เกินพันโล แต่ต้องตั้งศูนย์ใหม่นะครับ (ถอดอุปกรณ์ไม่ตั้ง0 ก็เป็นอย่างงี้แหล่ะจ้า)

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ตั้งแต่เปลี่ยนโช็คมากี่กิโลแล้วครับ ถ้าถึงพันโลแล้ว น่าจะต้องเช็ค0ล้อใหม่อีกรอบ ค่าบางอย่างน่าจะเพี้ยน

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของน้าๆทุกท่านครับ
    ตั้งศูนย์ถ่วงล้อ,สลับยางครั้งล่าสุดเดือนที่ผ่านมาที่15,xxx กม.
    ตอนนี้18,xxx กม.คงต้องลองตั้งศูนย์ใหม่
    ขอบคุณอีกครั้งครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

3,000 โลเอง ไม่น่าเพี้ยน นะครับ ตอนที่เปลี่ยนโช็คได้ตั้งศูนย์ เปล่า
    ถ้าใกล้ร้านเดิมลองเข้าร้านเดิมดูครับ ว่าค่าเพี้ยนมากเปล่า เว้นแต่ครั้งแรกไม่ได้ตั้งศูนย์มา
    สูงสแตนดาร์ด ยางเดิม ออฟแม็กซ์เดิม โอกาสเพี้ยนน้อยมาก ครับ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

หลังจากใช้รถอย่างไม่มีความสุขมาระยะหนึ่ง
    มีอาการหน้าไว,หน้ารถจะมุดหน่อยถ้าไม่บรรทุก
    เลยตัดสินใจเปลี่ยนสปริงเลยครับ
    OMEเบอร์605 ได้หน้าเพิ่ม10มิล
    อาการหน้าไวหายไปครับ สปริงใหม่
    ยังไม่นุ่มเลยครับ. ต้องข้อสังเกตุชุดome
    คืนตัวช้าโยกไม่มันครับ(เป็นความเห็นส่วนตัว)

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tooktik ดูโพส
    หลังจากใช้รถอย่างไม่มีความสุขมาระยะหนึ่ง
    มีอาการหน้าไว,หน้ารถจะมุดหน่อยถ้าไม่บรรทุก
    เลยตัดสินใจเปลี่ยนสปริงเลยครับ
    OMEเบอร์605 ได้หน้าเพิ่ม10มิล
    อาการหน้าไวหายไปครับ สปริงใหม่
    ยังไม่นุ่มเลยครับ. ต้องข้อสังเกตุชุดome
    คืนตัวช้าโยกไม่มันครับ(เป็นความเห็นส่วนตัว)
    เห็นด้วยครับมุดซ้ายมุดขวาไม่มันเท่ากับโมโนทูบครับ เคยใช้โมโนทูบมาชุดนึงโยกซ้ายขวามันดี แต่ขับทางไกลเหนื่อย เลยจัดชุดนี้ดีกว่าปกติก็ไม่ค่อยมุดอยู่แล้วไปเรื่อยๆชิวๆ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

คงต้องอย่างน้าตั้มว่าแหละครับ
    ไม่มันก็ไม่มุด...จบชุดนี้ก็เหนื่อยหอบเลยครับ
    คงพอแค่นี้แหละครับ..ถ้าไม่พอมีหวังไม่จบ
    รามเป็นขี้กลากแน่ๆ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

รถไทรทันพลัส โช็คที่ผลิตไม่ได้เป็นซับแท็งค์ เข้าคู่กับ twin tube ดีกว่า ความเร็ว ย่าน 120-160 เอาอยู่ แต่ได้ความนุ่มนั่งสบายเหมือนก่อนเปลี่ยน แต่หนึบ แน่นกว่า
    สำหรับ 4x4 ไม่ต้องบอก ของเดิมแข็งและกระด้างอยู่แล้ว พิกัด2.5 L นะครับ 3.2 คนละเรื่อง ควรใช้ momo tube มากกว่า่
    แต่สำหรับรถยนต์ ที่ใช้โช็คmono ราคาแรงๆ โช็ค ที่สามารถปรับแรงดัน ในระบบภายในได้ มันเหมาะกับตัวเจ้าของรถที่สุด ครับ
    ไม่แปลกที่พลัสใส่โมโน แล้วบอกว่ากระด้าง ส่วนแบนด์ในประเทศ นุ่มแน่นหนึบ มีเยอะ แต่ก็แลกด้วยการเป็นคนช่างสังเกต นิสสสสสส

ข้อมูลกระทู้