สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

กระทู้: รบกวนช่วยแนะนำกล่องคันเร่งไฟฟ้า ใช้กับ Triton M10 หน่อยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน รบกวนช่วยแนะนำกล่องคันเร่งไฟฟ้า ใช้กับ Triton M10 หน่อยครับ

กำลังจะซื้อครับ แต่ไม่รู้จะเลือกยี่ห้อไหนดี เพราะในท้องตลาดมีเยอะเหลือเกิน รบกวนน้าๆ แนะนำกล่องคันเร่งไฟฟ้าที่คุณภาพดี คุ้มราคา เสถียรและเชื่อถือได้หน่อยครับ งบประมาณอย่าให้เกิน 8000 บาทนะครับ หรือถ้ามีมือสองก็แนะรบกวนแนะนำแหล่งที่ซื้อมาหน่อยครับ จะได้ประหยัดงบประมาณลงไปได้อีกครับ

ความคาดหวังคือ ต้องการปรับการตอบสนองคันเร่งในช่วงออกตัวเป็นหลักครับ เพราะรู้สึกว่าบางครั้งมันตอบสนองช้า ไม่ทันใจ

สิ่งที่สำคัญที่สุด คือไม่อยากใส่กล่อง แล้วเป็นอย่าง คห. นี้ครับ http://www.vigothailand.com/board/in...=145771.0;wap2

ถ้าได้ข้อมูล ข้อดี-ข้อเสียของแต่ละยี่ห้อจะดีมากเลยครับ และถ้าไม่สะดวก แนะนำทาง pm ก็ได้ครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านล่วงหน้าด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย HS4CJR : 25-10-2012 เมื่อ 11:35

ตุ้ย-Tui TTC-Member
    User ID
    1345
    Status
    โพส
    3,175

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนช่วยแนะนำกล่องคันเร่งไฟฟ้า ใช้กับ Triton M10 หน่อยครับ

รถผมใช้ของ Power Speed น้าเต้ย เกือบสามปี ยังไม่มีอาการแบบในกระทู้ครับ....ลองเข้าไปอ่านข้อมูลในกระทู้ซื้อขายครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนช่วยแนะนำกล่องคันเร่งไฟฟ้า ใช้กับ Triton M10 หน่อยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Ttriton ดูโพส
    รถผมใช้ของ Power Speed น้าเต้ย เกือบสามปี ยังไม่มีอาการแบบในกระทู้ครับ....ลองเข้าไปอ่านข้อมูลในกระทู้ซื้อขายครับ
    ขอบคุณครับน้าตุ้ยที่แชร์ข้อมูลครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

cheetah tech ก็เจ๋งนะ 6500 เอง ได้สมาร์ทเกจด้วย

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    cheetah tech ก็เจ๋งนะ 6500 เอง ได้สมาร์ทเกจด้วย
    ขอบคุณครับ น้า AKNet อยากทราบว่าการตอบสนองของ Cheetah Tech เป็นยังไงบ้างครับ เป็นธรรมชาติดีไหมครับ

ตอนนี้หาข้อมูลจาก Web ต่างๆ จนหมึนไปหมดแล้วครับ บางท่านก็ว่า แบบที่พ่วง OBD II จะไม่ค่อยดี

สิ่งที่ผมต้องการ คือความปลอดภัยเป็นอันดับ 1 ถ้าหากกล่องพวกนี้ รวน สายหลุด หลวม ขาด โดยไม่ตั้งใจ ควรจะมีระบบสำรองให้รถสามาถขับต่อไปได้ หรือจะต้องป้องกันปัญหานี้ได้

อีกอย่างบางท่านบอกว่า เป็นแบบ micro controller ดีกว่า เพราะปรับกราฟให้ตอบสะนองตรงกับรุ่นรถนั้นๆได้เลย

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    ขอบคุณครับ น้า AKNet อยากทราบว่าการตอบสนองของ Cheetah Tech เป็นยังไงบ้างครับ เป็นธรรมชาติดีไหมครับ

ตอนนี้หาข้อมูลจาก Web ต่างๆ จนหมึนไปหมดแล้วครับ บางท่านก็ว่า แบบที่พ่วง OBD II จะไม่ค่อยดี

สิ่งที่ผมต้องการ คือความปลอดภัยเป็นอันดับ 1 ถ้าหากกล่องพวกนี้ รวน สายหลุด หลวม ขาด โดยไม่ตั้งใจ ควรจะมีระบบสำรองให้รถสามาถขับต่อไปได้ หรือจะต้องป้องกันปัญหานี้ได้

อีกอย่างบางท่านบอกว่า เป็นแบบ micro controller ดีกว่า เพราะปรับกราฟให้ตอบสะนองตรงกับรุ่นรถนั้นๆได้เลย
    cheetah tech นั่นหละครับชั่วโมงนี้คุ้มค่าสุดแล้ว
    -กล่องคันเร่งทุกค่ายใช้ microcontroller เหมือนกันหมดครับ
    -แล้วที่บอกว่าพ่วง obd เขาบอกว่าไม่ดีด้วยเหตุผลอะไรครับ จริงแล้วตัวกล่องคันเร่งที่มีพ่วง obd ก็มีของ cheetah tech, E drive อะไรพวกนี้การเชื่อมต่อ obd port สำหรับกล่องพวกนี้มันไม่ได้ไปรบกวนระบบอะไรของเครื่องยนต์เลยที่มันมาต่อก็เพื่อต้องการไฟ 12V จาก port นี้เท่านั้น แต่ในส่วนของ cheetah tech เขาใช้การปรับ step ผ่าน smart gauge โดยที่ไม่ได้เอาค่าใดๆมาจาก obd เลยนะครับ
    -ในเรื่องการปรับกราฟการตอบสนองจริงๆกล่องคันเร่งไม่ได้มีการปรับจูนอะไรซับซ้อนมากมายแค่รับแรงดันจาก sensor แล้วมาบวกเพิ่มค่าหลายเจ้ามีให้เลือก step มากมายมันต้องมีสักจุดหละครับที่เราชอบ
    -เหตุที่บอกcheetah tech คุ้มกว่าเพราะเพราะได้ smart gauge มาด้วยซึ่งราคา smart gauge 3500 บาท เท่ากับว่าราคากล่องคันเร่งแค่ 3000 บาทถูกมาก การเขียนโปรแกรมของค่านี้ก็ขั้นเทพครับ
    -สำหรับค่ายอื่นราคามันแพงไปครับเมื่อเทียบกันแล้วสำหรับกล่องคันเร่ง แต่ถ้ากล่องดันรางว่ากันอีกเรื่องเพราะบางครั้งมันต้องใช้บริการจูนเนอร์กล่องพวกนี้เลยคิดค่า service มาด้วยในตัวราคาเลยแรงนิดนึง
    -ผมใช้ ecu shop อยู่ครับมันมีอยู่แล้วไม่ได้ซื้อเองเลยใส่ไปแบบไม่คิดอะไร แต่ถ้าเลือกจะซื้อเองผมเอา cheetah tech ครับสำหรับกล่องคันเร่งราคาน่าคบคุณภาพเท่าเทียมกะชาวบ้านเค้าได้เลย
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jee4x4 : 25-10-2012 เมื่อ 15:36

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

ขอบคุณมากครับ น้า Jee เป็นข้อคิดเห็นที่ดีมากเลย

ข้างล่างเป็น Link วิจารณ์เกี่ยวกับ กล่องที่ต้องต่อกับพอร์ท OBD ส่วนตัวคิดว่า Cheetah Tech ไม่น่ามีปัญหาระบบไฟเพราะพ่วงสมาร์ทเกจมาให้แล้ว แต่อาจจะลำบากกรณีที่ต้องพ่วงอุปกรณ์อื่นเพิ่มที่ OBD จะต้องมีสายพ่วงอีกและต้องหาที่วางตำแหน่ง smart gauge
    http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=9063.0

และบาง web ก็บอกว่า ECU Shop เสถียรกว่า แต่ตอนนี้ Cheetah tech น่าจะแก้ไขแล้ว
    http://bbznet.pukpik.com/scripts2/vi...09862&c=1&key=
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย HS4CJR : 25-10-2012 เมื่อ 16:40

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

หากน้ามีความจำเป็นต้องใช้ port obd เพิ่มก็หาตัวนี้มาต่อเพิ่มได้ครับ obd spliter http://www.thaimazda2.com/webboard/v...0794&start=288 แต่คงไม่มีความจำเป็นอะไรมั้งครับถ้าไม่ได้เล่น com to car เอาสัญญาณจาก obd ไปขึ้นหน้าจอเท่ห์ๆ อิอิ มายืนยันอีกทีเรื่องความสเถียรของกล่องไม่แตกต่างกันครับถ้าเป็นกล่องคันเร่งแต่ถ้าเป็นดันรางอาจจะละเอียดน้อยกว่าค่ายอื่นถ้ายังใช้ MCU 8 bit อยู่นะครับแต่ยอมรับว่าพี่เจ้าของกล่องใช้เทคนิคเขียนโปรแกรมได้ดีมาก MCU 8 bit เทียบเท่ากล่องที่ใช้ 10 bit สบาย

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ตอนนี้ผมรับติดตั้งกล่องคันเร่งของ cheetah tech ครับ ติดไปแล้ว 3 คันเป็นไทรทัน 1 คัน มีทั้งยกและดัน ฟอร์จูนเนอร์ 1 คัน วีออส 1 คัน พรุ่งนี้จะติดในไทรทัน 128 อีกคัน มีกล่องดัน Pro 1 ใบ

จากลูกค้าทั้ง 3 ราย Happy ทุกราย นอกจากจะเอาสัญญาณไฟ 12 v จาก port obd แล้ว ที่กล่องคันเร่งในโปรแกรมที่ใส่มามันยังเอาค่าที่ ลิ้นปีผีเสื้อมาคำนวณด้วยครับ และมีสาย Safety ในกรณีปลั๊ก obd หลุด หรือหลวม ก็ยังมีสายดังกล่าวพ่วงไฟอยู่ หากกล่องมีปัญหา ถอดกล่องเคลมมีปลั๊กอุดให้ ครับ

โปรโมชั่น 6250 พร้อมขา และติดตั้งให้ 10 ชุดเท่านั้น จากปกติ 6500 + ขา 350 ครับ

Software ที่โปรแกรมมาเป็นเวอร์ชั่นมาเลเซียครับ จัดจ้านกว่าครับ เจ้าอื่นยังไม่ใช่ครับ

ลองพิจารณาดูครับ ตอนแรก ๆ ผมก็กังวลเหมือนน้าล่ะครับ แต่พอได้มาลองเล่นมันแจ่มกว่ารุ่นแรก ๆ ครับ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

ขอบคุณครับ น้า Jee และน้า MiNi_XXL

ตอนนี้รถผมมีทั้ง Temp Sensor/Meter, สาย OBD ทั้งแบบสายและ Bluetooth ต่อกับ Lab Top และ Tablet เลยไม่ค่อยอยากติด Smart Gauge เพิ่มเท่าไหร่ครับ เพราะเกินความจำเป็น

ถามนิดหนึ่งครับ กรณีกล่องคันเร่งไฟฟ้า Cheetah Tech ถ้าเราปรับเรียบร้อยแล้ว สามารถถอด smart gauge ออกได้ไหมครับ หรือว่าต้องพ่วงกันตลอดเวลาครับ

ข้อมูลกระทู้