หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 60

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

มาตรฐาน ตอบ: เซ...จนตกใจเลย!!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    พวงมาลัยดิ้นถึงมือ กับรถผมก็เป็นครับ แต่ล้อผมมันล้อเล็ก แค่ 17 เอง อาการน่าจะไม่ต่างกันมากครับ เปลี่ยนโช๊คน่าจะดีขึ้น แต่ไม่ถึงกับหายครับ อย่างที่ผมคิด คืออาการ ยางจับไม่เต็มหน้า เลยเกิดอาการเซครับ
    ผมก็คิดแบบคนไม่ค่อยรู้อ่ะครับ ว่าเป็นเพราะยางจับไม่เต็มหน้านี่แหละ(มั้ง)ครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

User ID
    29294
    Status
    โพส
    203

มาตรฐาน ตอบ: เซ...จนตกใจเลย!!!

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LabourRED ดูโพส
    ผมก็คิดแบบคนไม่ค่อยรู้อ่ะครับ ว่าเป็นเพราะยางจับไม่เต็มหน้านี่แหละ(มั้ง)ครับ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

พวงมาลัยดิ้น น่าจะมาจากเครื่องเบนซิลมันเบามั้งครับ เพราะมีพี่ๆที่ขับรุ่นนี้ก็บอกเหมือนกันว่าพวงมาลัยเบา แถมกระเทือนยันพวงมาลัย หลุมไหนหลุมนั้นเลย

User ID
    18583
    Status
    โพส
    94

ของผมก็เป็นครับ พลัสเดิมๆช่วงล่างเดิมๆล้อเดิมๆยางเดิมๆเช๊คทั้งยางทั้งลมแล้ว ลงที่ขรุขระๆทั้งร่อนทั้งเป๋ครับ(ความเร็วประมาณ 60-80) ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไร รอหาข้อมูลอยู่ครับ

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ laoon ดูโพส
    พวงมาลัยดิ้น น่าจะมาจากเครื่องเบนซิลมันเบามั้งครับ เพราะมีพี่ๆที่ขับรุ่นนี้ก็บอกเหมือนกันว่าพวงมาลัยเบา แถมกระเทือนยันพวงมาลัย หลุมไหนหลุมนั้นเลย
    ของผมดีเซล 2.5 VG Turbo AT ครับน้า (แสดงว่าเป็นกันเยอะเลยเหรอครับ)

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คุณชายนก ดูโพส
    ของผมก็เป็นครับ พลัสเดิมๆช่วงล่างเดิมๆล้อเดิมๆยางเดิมๆเช๊คทั้งยางทั้งลมแล้ว ลงที่ขรุขระๆทั้งร่อนทั้งเป๋ครับ(ความเร็วประมาณ 60-80) ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไร รอหาข้อมูลอยู่ครับ
    เดิมๆ วิ่งไม่เร็วก็เซเหรอครับ
    มันเป็นปกติของรถสูงๆหรือเปล่าครับ ค่ายอื่นเป็นรึป่าวไม่รู้
    เพราะก่อนนี้ผมใช้เก๋ง (City ZX) ไม่เป็นนะครับ

User ID
    29976
    Status
    โพส
    632

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ LabourRED ดูโพส
    เดิมๆ วิ่งไม่เร็วก็เซเหรอครับ
    มันเป็นปกติของรถสูงๆหรือเปล่าครับ ค่ายอื่นเป็นรึป่าวไม่รู้
    เพราะก่อนนี้ผมใช้เก๋ง (City ZX) ไม่เป็นนะครับ
    ขับเก๋งแล้วมาขับกระบะ แรกๆฟิวการขับ จะต่างกันมากครับ ค่อยๆปรับตัวไปครับ ผมก็ขับเก๋งมาก่อน เลยเข้าใจความรู้สึกครับพี่ อย่าซีเรียสครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผม 116 ตัวเตี้ย 2007
    ยาง 235-55-18 โหลดหน้า 2 นิ้ว หลัง ลง 4 นิ้ว
    วันแรกที่เปลี่ยนก็ ย้วยให้เห็นเลยครับ
    ไม่ต้องถึงกับทางต่างระดับครับ แค่ สีที่ทา ตามถนน หนา ๆ หน่อย เผลอไปเหยียบนี่ มี เหวอครับ
    ถ้าถนน ที่ขรุขระ เช่น ทางคอนกรีต พวงมาลัยสั่น ยังกะ หักไปหักมาเลยครับ
    ตอนนี้ผมใช้ Robus ครับ ประมูลมาจาก คลับเรานี่แหละ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=20526
    เมื่อวานวิ่ง มาจาก โคราช สาด โค้งกว้าง ๆ ลงเขา 140 ยังรู้สึกได้ว่า เหนียว ๆ ครับ ไม่ร่อนหรือออก อาการโครง
    ลองดูครับ ไม่มีประสพการณ์เรื่อง ตัวอื่น ๆ มาก แต่ใช้ Robus ในโตรเจน + น้ำมัน แล้ว ชอบครับ

User ID
    40663
    Status
    โพส
    90

ล้อแม็กซื้อที่ไหน ครับ สวยดี

User ID
    18583
    Status
    โพส
    94

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton project ดูโพส
    ขับเก๋งแล้วมาขับกระบะ แรกๆฟิวการขับ จะต่างกันมากครับ ค่อยๆปรับตัวไปครับ ผมก็ขับเก๋งมาก่อน เลยเข้าใจความรู้สึกครับพี่ อย่าซีเรียสครับ
    ตามนั้นครับน้า.. ตอนนี้สั่งกันเซมาลองดูกับช่วงล่างเดิมๆก่อน ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ (ขอยืมรูปน้าวุฒิมาก่อนนะครับ อิอิ)

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ neo003 ดูโพส
    ล้อแม็กซื้อที่ไหน ครับ สวยดี
    เอ็นวี ยางยนต์ แถวลาดกระบังครับน้า

User ID
    38968
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ คุณชายนก ดูโพส
    ตามนั้นครับน้า.. ตอนนี้สั่งกันเซมาลองดูกับช่วงล่างเดิมๆก่อน ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบครับ (ขอยืมรูปน้าวุฒิมาก่อนนะครับ อิอิ)
    ได้ผลยังไง เล่ากันฟังบ้างนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า

User ID
    18583
    Status
    โพส
    94

ตอนนี้ติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับ..ขอทดลองวิ่งสักพักก่อนครับแล้วจะมาแจ้งให้ทราบ..ตอนนี้อาการที่ได้คือไม่ค่อยกระดอนมากเวลาตกหลุมครับ..

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

เปลี่ยนโช็คด่วนเลยครับ ช่วงล่างเอาไม่อยู่แล้ว ของผมก็เป็นครับ 265/70/16 ยังดิ้นไปมาซะเครียดแล้ว ของน้าล้อยางขนาดนี้ เปลี่ยนให้ไวเลยครับ

User ID
    40458
    Status
    โพส
    160

ตั้งแต่เจอน้าวุฒิรถผมก็เซทุกครั้งที่กดคันเร่งเลยครับ ไม่รู้น้าเค้าทำอะไรกับรถผม

User ID
    41035
    Status
    โพส
    5

เป็นเหมือนกันครับผมออกได้เดือนกว่าๆ เดิมๆหมดทุกอย่าง รถออกอาการเลื้อยเลยครับเหมือนล้อหน้าไม่สัมผัสผิวถนนเวลาความเร็วประมาณ 100 เวลาจอผิวถนนไม่เรียบ น้าท่านใดแก้แล้วหายแจ้งด้วยนะครับ

User ID
    20123
    Status
    โพส
    1,421

ติดแล้วมีประโยชน์ยังไงครับ ราคาเท่าไหร่ครับน๊า

User ID
    41035
    Status
    โพส
    5

ติดแล้วเป็นไงบ้างครับ

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

เอามาแชร์นะครับ
    กันเซ มันจะยึดเพลากับตัวถังรถไว้ด้วยกัน ไม่ให้มันเยื้องแนวออกจากกันได้ รูปแบบการยึดจะเป็นการยึดเฉียงที่ปลายแต่ละด้านเป็นจุดหมุนเพื่อให้ ตัวถังละเพลา ยุบยืดได้ตามการวิ่งบนพื้นผิว ถ้าสังเกตุดูดีๆ ฟอร์ และ ปา ก็จะมีตัวนี้ติดมาให้ เพราะว่ากันสะเทือนหลังเป็น สปริง ทำให้ตัวถังมันเยื้องกับเพลาได้ ถ้าไม่มีตัวนี้รับรองดูไม่จืด
    ทำไมรถปิคอัพระบบแหนบถึงไม่ติดมาให้ ถ้าลองนึกภาพดูแหนบ 2 ข้างมันยึดเพลา กับตัวถังในแนวยาวตามตัวรถอยู่แล้ว แหนบจะทำหน้าที่นี้แทน ลองผลักตัวถังรถตอนท้ายไปด้านข้างดูมันจะไม่ไปเพราะแหนบมันขวางอยู่
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมวิเคราะห์แค่ความรู้เบื้องต้นที่พอมีเท่านั้น เดิมผมก็เคยติดตัวนี้อยู่ เวลาเลี้ยว ท้ายรถยังคงมีอาการเหมือนตอนไม่ติด เลยถอดออกขาย หันมาติดกันโคลงหลังแทน การเข้าโค้ง ดีขึ้นทันที (รถผมก็โมกันโคลงหน้าติดเองแล้ว) ตอนนี้เข้าโค้งแบบมั่นใจมากอาการรถนิ่งไม่เอียงมาก มั่นใจครับ

เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ กันเซก็จะมีข้อดีของมันออยู่เยอะเหมือนที่น้าวุธ บอก แต่สำหรับผมคิดว่ามันทำหน้าที่ซ้ำซ้อนกับการวางตัวของแหนบ ผลที่ได้เลยน้อย เลยหันมาคบกันโคลงแทน
    ข้อมูลผิดถูกต้องข้ออภัยรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย daeng : 22-12-2012 เมื่อ 23:22

User ID
    18583
    Status
    โพส
    94

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ daeng ดูโพส
    เอามาแชร์นะครับ
    กันเซ มันจะยึดเพลากับตัวถังรถไว้ด้วยกัน ไม่ให้มันเยื้องแนวออกจากกันได้ รูปแบบการยึดจะเป็นการยึดเฉียงที่ปลายแต่ละด้านเป็นจุดหมุนเพื่อให้ ตัวถังละเพลา ยุบยืดได้ตามการวิ่งบนพื้นผิว ถ้าสังเกตุดูดีๆ ฟอร์ และ ปา ก็จะมีตัวนี้ติดมาให้ เพราะว่ากันสะเทือนหลังเป็น สปริง ทำให้ตัวถังมันเยื้องกับเพลาได้ ถ้าไม่มีตัวนี้รับรองดูไม่จืด
    ทำไมรถปิคอัพระบบแหนบถึงไม่ติดมาให้ ถ้าลองนึกภาพดูแหนบ 2 ข้างมันยึดเพลา กับตัวถังในแนวยาวตามตัวรถอยู่แล้ว แหนบจะทำหน้าที่นี้แทน ลองผลักตัวถังรถตอนท้ายไปด้านข้างดูมันจะไม่ไปเพราะแหนบมันขวางอยู่
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมวิเคราะห์แค่ความรู้เบื้องต้นที่พอมีเท่านั้น เดิมผมก็เคยติดตัวนี้อยู่ เวลาเลี้ยว ท้ายรถยังคงมีอาการเหมือนตอนไม่ติด เลยถอดออกขาย หันมาติดกันโคลงหลังแทน การเข้าโค้ง ดีขึ้นทันที (รถผมก็โมกันโคลงหน้าติดเองแล้ว) ตอนนี้เข้าโค้งแบบมั่นใจมากอาการรถนิ่งไม่เอียงมาก มั่นใจครับ

เพื่อเป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ กันเซก็จะมีข้อดีของมันออยู่เยอะเหมือนที่น้าวุธ บอก แต่สำหรับผมคิดว่ามันทำหน้าที่ซ้ำซ้อนกับการวางตัวของแหนบ ผลที่ได้เลยน้อย เลยหันมาคบกันโคลงแทน
    ข้อมูลผิดถูกต้องข้ออภัยรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    ถูกครับน้า..ส่วนตัวนะครับ.....ผมว่ามันช่วยได้เยอะพอสมควรเรื่องการทรงตัว..ความนิ่มไม่เกี่ยว..ยิ่งสำหรับรถที่สูงด้วยแล้วอาการโคลงเคลงตามมาแน่ๆ..ใส่ตัวนี้แล้วมั่นใจขึ้นครับ สำหรับกันโคลงก็ดีครับแต่ผมว่ารถมันแข็งไปหน่อย..แล้วแต่ฟิลลิ่งของแต่ละท่านนะครับ..ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว ( กันเซ,กันโคลง ) ส่วนตัว(อีกแล้ว) ชอบครับติดแล้วหล่อขึ้นครับ.....

User ID
    41396
    Status
    โพส
    67

ถูกครับน้า..ส่วนตัวนะครับ.....ผมว่ามันช่วยได้เยอะพอสมควรเรื่องการทรงตัว..ความนิ่มไม่เกี่ยว..ยิ่งสำหรับรถที่สูงด้วยแล้วอาการโคลงเคลงตามมาแน่ๆ..ใส่ตัวนี้แล้วมั่นใจขึ้นครับ สำหรับกันโคลงก็ดีครับแต่ผมว่ารถมันแข็งไปหน่อย..แล้วแต่ฟิลลิ่งของแต่ละท่านนะครับ..ชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว ( กันเซ,กันโคลง ) ส่วนตัว(อีกแล้ว) ชอบครับติดแล้วหล่อขึ้นครับ.....
    ใช่เลยครับ เมื่อรถสูงขึ้น ความห่างของตัวถังกับเพลาก็มากขึ้น กันเซช่วยได้แน่

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้