สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

กระทู้: รบกวนถามครับว่า Map Sensor ของ Triton CNG คืออันใหนครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน รบกวนถามครับว่า Map Sensor ของ Triton CNG คืออันใหนครับ

ชื่อ:  งานนำเสนอ1.jpg
ครั้ง: 11946
ขนาด:  245.8 กิโลไบต์
    พอดีไปหาช่างที่ 0 มาเขาบอกว่าเป็นหมายเลข 1 แต่เคยเห็นใน ttc บอกว่าเป็นหมายเลข 2 ทำให้ชักไม่มั่นใจแล้วครับว่าเป็นอันใหนแน่...ขอรบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามครับว่า Map Sensor ของ Triton CNG คืออันใหนครับ

เข้ามารอฟังด้วยครับ Plus4D CNG ครับ

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนถามครับว่า Map Sensor ของ Triton CNG คืออันใหนครับ

น่าสงสารจังไม่มีใครมาตอบให้หายสงกะสัยเลย..

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ขออภัย
    1TPS Throttle PositionSensor ลิ้นปีกผีเสื้อ
    2 น่าจะเป็น vsv แว็ึคคั่มเซ็นเซอร์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Airbone plus : 19-12-2012 เมื่อ 17:50

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

โอ้...ขอบคุณมากครับ แล้วจะโทร.ไปขอความรู้อีกนะครับ...

User ID
    12710
    Status
    โพส
    242

ไม่ใช่ map ทั้งสองหมายเลข

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

อ้าว..ซะงั้น...กะว่าจะทดสอบตัดต่อวันเสาร์นี้พอดี โชคดีที่มาเปิดอ่านอีกรอบเพื่อความแน่ใจ ได้ข้อความจากคุณ Airbone Plus กะคุณ wit.aod เลยรอดหวุดหวิด
    ช่าง 0 ก็ผิด เพื่อนใน TTC ก็ผิด แล้ว Map Sensor มันตัวใหนครับ..ขอรบกวนความรู้สักหน่อยนะครับ..แบบอยากรู้จริงๆ ครับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ komsiti ดูโพส
    อ้าว..ซะงั้น...กะว่าจะทดสอบตัดต่อวันเสาร์นี้พอดี โชคดีที่มาเปิดอ่านอีกรอบเพื่อความแน่ใจ ได้ข้อความจากคุณ Airbone Plus กะคุณ wit.aod เลยรอดหวุดหวิด
    ช่าง 0 ก็ผิด เพื่อนใน TTC ก็ผิด แล้ว Map Sensor มันตัวใหนครับ..ขอรบกวนความรู้สักหน่อยนะครับ..แบบอยากรู้จริงๆ ครับ
    ไม่ทราบว่าเอาไปตัดต่ออะไรเหรอครับ มีโปรเจคอะไรงามๆ ก็มาแชร์ด้วยนะ

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

คุณ Airbone plus ผมเข้าไปดูมาครับเลยคันมือครับ...จะเอารถของตัวเองลองเลย หากมันใช้งานได้ดีก็ตั้งใจว่าจะมาแชร์อีกทีครับ
    http://www.welovecivic.com/forum/ind...topic=132694.0

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ komsiti ดูโพส
    คุณ Airbone plus ผมเข้าไปดูมาครับเลยคันมือครับ...จะเอารถของตัวเองลองเลย หากมันใช้งานได้ดีก็ตั้งใจว่าจะมาแชร์อีกทีครับ
    http://www.welovecivic.com/forum/ind...topic=132694.0
    ได้เรื่อง เอ้ย ได้ผลอย่างไรก็มาแชร์ๆ กันนะครับ 555
    ส่วน Map ยังไม่มั่นใจ แต่เดาเอาว่า น่าจะตรงใกล้ๆ คันเร่งนะ ที่อยู่ด้านบนท่อไอดีนะ

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

ได้ผลการทดสอบมารายงานครับ...
    ผมได้ไปพบเทคนิคการเติม e-85 โดยไม่ต้องปรับแต่งเครื่องยนต์ใดๆ ผู้รู้เขาบอกว่ารถที่ใช้ e-20 ได้ให้เติม e-20+e-85 อย่างละเท่าๆ กัน จะสามารถใช้งานได้โดยไม่มีผลกระทบต่อเครื่องยนต์
    ผมจึงทดลองตามวิธีนี้ โดยเติม e-20 ไป 500 ฿ได้มา 13 ลิตรกว่าๆ และ e-85 ไป 300 ฿ได้มา 14 ลิตรกว่าๆ เมื่อวันที่ 13 มกราคมที่ผ่านมาใช้งานจนถึงวันนี้(29 มกราคม) ยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ อัตราเร่งยังคงปกติ
    รถใช้งานไม่หนักครับ วิ่งวันละประมาณ 100 กม.โดยสภาพถนนแบบชานเมืองเชียงใหม่ รถไม่ติดและใช้ความเร็วไม่สูง ไม่เกิน 110 กม.ต่อชม.ครับ
    วันนี้มีธุระจะต้องไปขอนแก่น จะทดลองทางยาวๆ ดูว่าจะให้ผลอย่างไร แล้วจะมารายงานครับ

User ID
    35106
    Status
    โพส
    2,857

มารอฟังครับ

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

กลับมาแล้ว..จากเชียงใหม่ไปขอนแก่น และขอนแก่นกลับเชียงใหม่ กับการใช้เชื้อเพลิงร่วมผสม cng สลับ e20+e85 ระยะทางไปกลับ 1,400 กว่าโล
    ขาไปออกเดินทางกลางคืน ถนนโล่งมากๆ จนน่ากลัว
    ขากลับออกเดินทางช่วงกลางวันวิวสองข้างทางสวยมาก โดยเฉพาะช่วงอุทยานน้ำหนาวและเขาค้อ
    การขับขี่และใช้เชื้อเพลิงโดยเน้นความประหยัด ทางราบและตรงยาวใช้ cng เป็นหลักโดยเปลี่ยนเป็นน้ำมันทุกระยะ 100 กม.เพื่อเลี้ยงหัวเครื่องตามคู่มือรถแนะนำ
    ส่วนทางขึ้นเขาเปลี่ยนไปใช้น้ำมัน เพื่ออัตราเร่งที่ดีกว่าในการไต่ทางชันและเร่งแซง ไม่มีปัญหาหรืออาการสดุดของเครื่องยนต์ให้กังลวแต่อย่างใด
    เติม cng ไป 97.164 กก.เป็นเงิน 1,099.59 บาท เติมน้ำมันไป e-20 = 400 = 12.07 ลิตร, e-85 = 500 = 22.29 ลิตร รวมเป็นเงิน 1,999.55 บาท เฉลี่ย 1.428 บาทต่อกม.ครับ
    หมายเหตุ : ยังเหลือ cng และน้ำมันมาวิ่งต่ออีกหลายวันเลยครับ
    ชื่อ:  mb-M3qfSTWHIe0D8ujoZ6kwStZfcBNfBwKBgPIw35tmz1aIPvlz3tjgBreWF.jpg
ครั้ง: 3046
ขนาด:  176.9 กิโลไบต์รูปนี้ถ่ายที่ขอนแก่นเติม CNG ก่อนออกเดินทางกลับเชียงใหม่

User ID
    15604
    Status
    โพส
    220

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ airbone plus ดูโพส
    ขออภัย
    1tps throttle positionsensor ลิ้นปีกผีเสื้อ
    2 น่าจะเป็น vsv แว็ึคคั่มเซ็นเซอร์

เครื่อง 4g64 ตัว นี้ ใช้ ระบบ แอร์โฟร์ ไม่ ใช้ หรา ครับ .....

User ID
    15604
    Status
    โพส
    220

ได้ผลการทดสอบมารายงานครับ...
    ผมได้ไปพบเทคนิคการเติม e-85 โดยไม่ต้องปรับแต่งเครื่องยนต์ใดๆ ผู้รู้เขาบอกว่ารถที่ใช้ e-20 ได้ให้เติม e-20+e-85 อย่างละเท่าๆ กัน จะสามารถใช้งานได้โดยไม่มีผลกระทบต่อเครื่องยนต์
    ผมจึงทดลองตามวิธีนี้ โดยเติม e-20 ไป 500 ฿ได้มา 13 ลิตรกว่าๆ และ e-85 ไป 300 ฿ได้มา 14 ลิตรกว่าๆ เมื่อวันที่ 13 มกราคมที่ผ่านมาใช้งานจนถึงวันนี้(29 มกราคม) ยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ อัตราเร่งยังคงปกติ
    รถใช้งานไม่หนักครับ วิ่งวันละประมาณ 100 กม.โดยสภาพถนนแบบชานเมืองเชียงใหม่ รถไม่ติดและใช้ความเร็วไม่สูง ไม่เกิน 110 กม.ต่อชม.ครับ
    วันนี้มีธุระจะต้องไปขอนแก่น จะทดลองทางยาวๆ ดูว่าจะให้ผลอย่างไร แล้วจะมารายงานครับ
    อาการ โดยรวมคงไม่เห็นหรอกครับเพราะ มันจุดไฟติดเหมือนกัน แต่จะมีผลกับพวกที่ทำจาก ยางทั้งหลายแหล่ เช่น โอริงหัวฉีด ท่อยางเชื้อเพลิง และท่อยางที่เกี่ยวข้องกับ น้ำมันเรามองไม่เห็น งะ มัน กัด กร่อน ไป เรื่อยๆ ถ้า รั่ว ...เชื่อเพลิง กับความร้อน ในห้องเครื่อง น่า กลัว ครับ

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

ขอบคุณ path066 ครับ..ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่ด้วยความอยากรู้+อยากลอง จึงขอทดสอบเพื่อให้รู้ผลกันไปเลย แต่หากจะใช้กันจริงๆ คงต้องไปเปลี่ยนพวกลูกยาง ท่อยาง ทั้งหมดตามที่คุณ path066 ว่านั้นแหละครับ ซึ่งมีร้านรับทำ(เปลี่ยน)หลายร้านเลยครับ ว่าจะหาเวลาไปสอบถามเขาดูเหมือนกันครับ ว่าจะต้องมีค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่...*v*

User ID
    16895
    Status
    โพส
    53

ขอ Update ข้อมูลครับ...ไปคุยกับร้านที่รับติดตั้งอุปกรณ์ E-KIT สำหรับทำให้รถธรรมดาสามารถใช้ E85 ได้มาแล้ว(ที่เชียงใหม่)

พนักงานสาว(สวย) ได้ต้อนรับดีมากและแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างกัน สรุปได้ว่า
    1.ถ้าต้องการเปลี่ยนสายท่อยางและอะไรที่เกี่ยวกับทางเดินน้ำมันเพราะกลัวเรื่องการกัดกร่อนของ E85 ราคาโดยประมาณ ไม่เกิน 500 บาท แต่หากไม่สบายใจก็จะปรับเปลี่ยนแก้นั้นนี่เพิ่มเติมก็ดูว่าจะต้องมีวัสดุอะไรเพิ่มก็คิดไปตามนั้น แต่ไม่น่าจะเกิน 1,000 บาทครับ
    2.รถที่ใช้ 91 และ 95 ธรรมดามาโดยตลอดโดยเฉพาะรถเก่าบางรุ่นอาจจะไม่สามารถใช้ E-KIT ได้ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรถระบบคาบูฯ แต่หากเป็นรถรุ่นใหม่ๆ โดยเฉพาะที่ใช้ Gassohol ได้อยู่แล้ว รถพวกนี้มาติดเพิ่มได้เลยครับ โดยไม่ต้องเปลี่ยนท่อยางใดๆ เลย แต่เพื่อความสบายใจจะเปลี่ยนก็ได้ครับ
    3.รถไททันเป็น E20 อยู่แล้ว ยิ่งไม่ต้องเปลี่ยนท่อยางเลย แค่ปรับจูนนิดหน่อยก็เพียงพอแล้ว
    ทั้งหมดที่ว่ามานี่มาจากการแนะนำของพนักงานสาวเขานะครับ อ้อร้านเขาอยู่ตรงข้ามกับปั๊ม CNG ปตท.แอร์พอร์ตนะครับ จะมีตัวหนังสือตัวโตๆ เขียนอยู่หน้าร้านว่า E85 หากท่านใดสนใจก็ลองไปสอบถามดูเองนะครับ

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

-ไม่เห็นตัวเครื่อง ดูไม่ค่อย
    - 1 อยู่ตรงข้ามสายคันเร่ง มัน TPS แน่นอน 2 ไม่รู้ต่อกับอะไร
    - และที่อยู่ใต้ภาพข้างสายคันเร่ง มีท่อต่อจาก reducer ใช่ไหม
    - ค้นหาคู่มือ มาดูชัวกว่า

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ path066 ดูโพส
    เครื่อง 4g64 ตัว นี้ ใช้ ระบบ แอร์โฟร์ ไม่ ใช้ หรา ครับ .....

แอร์โฟลว์ อยู่ที่ใกล้กล่้องกรองอากาศ ขอรับ

User ID
    29864
    Status
    โพส
    1,216

ขอ Update ข้อมูลครับ...ไปคุยกับร้านที่รับติดตั้งอุปกรณ์ E-KIT สำหรับทำให้รถธรรมดาสามารถใช้ E85 ได้มาแล้ว(ที่เชียงใหม่)

พนักงานสาว(สวย) ได้ต้อนรับดีมากและแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างกัน สรุปได้ว่า
    1.ถ้าต้องการเปลี่ยนสายท่อยางและอะไรที่เกี่ยวกับทางเดินน้ำมันเพราะกลัวเรื่องการกัดกร่อนของ E85 ราคาโดยประมาณ ไม่เกิน 500 บาท แต่หากไม่สบายใจก็จะปรับเปลี่ยนแก้นั้นนี่เพิ่มเติมก็ดูว่าจะต้องมีวัสดุอะไรเพิ่มก็คิดไปตามนั้น แต่ไม่น่าจะเกิน 1,000 บาทครับ
    2.รถที่ใช้ 91 และ 95 ธรรมดามาโดยตลอดโดยเฉพาะรถเก่าบางรุ่นอาจจะไม่สามารถใช้ E-KIT ได้ ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรถระบบคาบูฯ แต่หากเป็นรถรุ่นใหม่ๆ โดยเฉพาะที่ใช้ Gassohol ได้อยู่แล้ว รถพวกนี้มาติดเพิ่มได้เลยครับ โดยไม่ต้องเปลี่ยนท่อยางใดๆ เลย แต่เพื่อความสบายใจจะเปลี่ยนก็ได้ครับ
    3.รถไททันเป็น E20 อยู่แล้ว ยิ่งไม่ต้องเปลี่ยนท่อยางเลย แค่ปรับจูนนิดหน่อยก็เพียงพอแล้ว
    ทั้งหมดที่ว่ามานี่มาจากการแนะนำของพนักงานสาวเขานะครับ อ้อร้านเขาอยู่ตรงข้ามกับปั๊ม CNG ปตท.แอร์พอร์ตนะครับ จะมีตัวหนังสือตัวโตๆ เขียนอยู่หน้าร้านว่า E85 หากท่านใดสนใจก็ลองไปสอบถามดูเองนะครับ

เข้ามาฟังผล
    ขอบคุณครับ ที่ทดลองและแชร์ประสบการณ์

น้ำมันแต่ละประเภทส่วนผสมมันไม่เหมือนกัน บางชนิดกัดลูกยาง ท่อยาง ต่างๆ
    คันเก่าเด็กปั้มเติมผิด ผมจะเติม 91 มันเติม โซฮอลด์ 91 มาให้ ปั้มติ๊กเดี้ยงไปเลย
    ส่วนการเผาไหม้หรือตัวเครื่องยนต์ก็ไม่มีอะไร อาจจะต้องใช้น้ำมันเครื่องช่วย และใช้ให้ถูกประเภทครับ

ข้อมูลกระทู้