สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

กระทู้: เวลาขับไม่เร็วนัก มีเสียงครึ่กๆ จากล้อหน้า มันเป็นไรครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

มาตรฐาน เวลาขับไม่เร็วนัก มีเสียงครึ่กๆ จากล้อหน้า มันเป็นไรครับ

ใช่ลูกปืนล้อจะไปแล้วรึเปล่า รถผมตัวขับ 4 ไมล์ 21x,xxx แล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนลูกปืนเลย หรือมันจะเกิดจากอย่างอื่นครับแต่ฟิลลิ่งมันก็ปกติดีนะครับ ไม่ได้ส่ายหรือการทรงตัวแย่ลงแต่อย่างใดครับ
    เสียงครึ่กๆ จะไม่ได้ดังเป็นจังหวะสม่ำเสมอนะครับ เดี๋ยวดัง เดี๋ยวหายไปพักนึง เดี๋ยวก็ดังยังงี้แหละครับ แต่ถ้าตอนเลี้ยวเยอะๆที่ความเร็วช้าๆ จะดังชัดเป็นพิเศษ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

มาตรฐาน ตอบ: เวลาขับไม่เร็วนัก มีเสียงครึ่กๆ จากล้อหน้า มันเป็นไรครับ

รถผมก็อาการเดียวกับน้าเลยครับ นี่ก็ว่าจะลองถอดออกดูเสาร์อาทิตย์นี้ครับ วิงได้แสนหกหมื่นโลครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: เวลาขับไม่เร็วนัก มีเสียงครึ่กๆ จากล้อหน้า มันเป็นไรครับ

เป็นไปได้สูงเลยละน้าโย ไม่ลูกปืนล้อ ก็ ลูกปืนเพลาขับอะครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ใช่ลูกปืนล้อจะไปแล้วรึเปล่า รถผมตัวขับ 4 ไมล์ 21x,xxx แล้ว ยังไม่เคยเปลี่ยนลูกปืนเลย หรือมันจะเกิดจากอย่างอื่นครับแต่ฟิลลิ่งมันก็ปกติดีนะครับ ไม่ได้ส่ายหรือการทรงตัวแย่ลงแต่อย่างใดครับ
    เสียงครึ่กๆ จะไม่ได้ดังเป็นจังหวะสม่ำเสมอนะครับ เดี๋ยวดัง เดี๋ยวหายไปพักนึง เดี๋ยวก็ดังยังงี้แหละครับ แต่ถ้าตอนเลี้ยวเยอะๆที่ความเร็วช้าๆ จะดังชัดเป็นพิเศษ
    ลักษณะอาการเหมือนผมเลย เปลี่ยนลูกปืนล้อ แล้วหายเลย แต่ของน้าขับ4 เลยต้องดูตามน้าโต้งอีกจุด

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

หาซื้อไปเปลี่ยนซะครับน้าโย ถอดมาอีดจาระบีก็ไม่ได้มันไม่มีร่อง
    นอกจากถอดรื้อไปให้โรงกลึงเอาไฮโดรลิคอัดแยกออกมาเอา แต่ก็คงแห้งไหม้ไปแล้วละครับ

http://www.rlaid.com/product.detail_422343_th_3006035
    http://www.triton4x4club.com/webboar...p?topic=5615.0

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

น้าโย ลองเช็คด้วยวิธีนี้ก่อนค่ะ
    .......เมื่อใช้งาน(วิ่ง)มาสักระยะ ลองเอามือแตะที่ล้อแมกซ์ใกล้ๆดุมล้อเปรียบเทียบ อุณหภูมิระหว่างล้อซ้าย-ขวาดู ปกติล้อต้องร้อนเป็นเรื่องปกติเนื่องจากความร้อนส่งถ่ายจากจานเบรค แต่ถ้าล้อใดล้อหนึ่ง หรือ ล้อเป้าหมายร้อนผิดปกติ ก็มีโอกาสเป็นไปได้ที่ดุมล้อนั้นมีปัญหา
    ......ขึ้นแม่แรง ลองหมุนล้อฟังเสียง มันจะมีสองเสียง เสียงผ้าเบรคเลียจาน มากน้อยขึ้นอยู่กับสุขภาพของฝักเบรค อีกเสียงก็ลูกปืนดุมล้อ มากน้อยก็ขึ้นอยู่กับสุขภาพมันอีกเช่นกัน
    ได้เรื่องอย่างไร รบกวนอัพเดทเป็นข้อมูลด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

เสริมอีกนิดครับ ในคันเก่าผม ตอนที่ลูกปืนล้อแตก ยกล้อลอย หมุนฟังเสียงเบามากครับ(เพราะมันแตกจนละเอียดหมดแล้ว) ใช้มือโยกซ้ายขวาบนล่าง แน่นสนิท พอรื้ออกมาเป็นยังงี้เลยครับ ชะนั้นใช้มือสัมผัสแบบซ้อเปิ้ลว่าก็ดีครับ แต่ถ้าสองข้างแตกพร้อมกัน ความร้อนก็เท่ากัน ซึ่งมีโอกาสเป็นไปได้เหมือนกันครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

ไปบำบัดมาแล้วครับ
    1.สืบเนื่องจาก ยางกันฝุ่นเพลาขับขาด จาระบีกระเซ็นออก ฝุ่นทรายเข้ามาแทนบ้าง
    2.ขับช้าๆ มีเสียงครึ่กๆ ครืดๆ เลยเข้าศูนย์ จะได้เปลี่ยนยางกันฝุ่นกะลูกปืนไปเลยทีเดียว แต่ช่างเช็คดูแล้ว บอกลูกปูนยังดีปกติอยู่ เสียงน่าจะเกิดจากฝุ่นทรายแทรกเข้าเพลาขับมากกว่า
    3.ศูนย์ไม่มียางกันฝุ่นเพลาขับเลย(พระเจ้า เป็นไปได้ไงเนี่ย) บอกต้องสั่งเอา...เสียอารมณ์ เลยออกมาเลย ไม่ทำมันซักอย่างซะเลย
    4.ไปร้านอะไหล่ซื้อยางกันฝุ่นนอก-ใน และจารบีมา ให้ร้านโช้คอัพเปลี่ยนให้
    5.เสียงครึ่กๆ หายไปเลย เป็นปกติดีซะงั้น
    6.สรุปคงเป็นแค่เพราะฝุ่นเข้าไปแทรกในเพลาขับจริงๆ โดยที่ลูกปืนยังปกติดีครับ แต่ช่างบอกว่าลูกหมากไม้ตีกลองหลวมไปนิด แต่ก็ยังไม่เป็นไร
    ...ค่าใช้จ่าย ยางกันฝุ่น Seiken นอก-ใน = 600 บาท
    จาระบีกระปุกนึง = 80 บาท
    ค่าแรงช่าง = 300 บาท
    รวม 980 บาท...สบายใจได้อีกนานอยู่(ทีแรกกลัวจะโดนเรื่องลูกปืน คงจะโดนหลายตัง)

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

นั่นดูเค้าแล้วไม่มุดดูมั่ง ยางหุ้มเพลาตลอดเลย..ลูกเพ่

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ยังไง ลูกปืนล้อ อายุมันสั้นจริงๆ แถวบ้าน 100000 โล มันแตกแทบจะทุกคัน คลืดๆๆ หอน มันเลย รถผมก็ไม่เว้น...555

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    นั่นดูเค้าแล้วไม่มุดดูมั่ง ยางหุ้มเพลาตลอดเลย..ลูกเพ่
    ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MEAW_SAN ดูโพส
    เสริมอีกนิดครับ ในคันเก่าผม ตอนที่ลูกปืนล้อแตก ยกล้อลอย หมุนฟังเสียงเบามากครับ(เพราะมันแตกจนละเอียดหมดแล้ว) ใช้มือโยกซ้ายขวาบนล่าง แน่นสนิท พอรื้ออกมาเป็นยังงี้เลยครับ ชะนั้นใช้มือสัมผัสแบบซ้อเปิ้ลว่าก็ดีครับ แต่ถ้าสองข้างแตกพร้อมกัน ความร้อนก็เท่ากัน ซึ่งมีโอกาสเป็นไปได้เหมือนกันครับ
    ลูกปืนล้อ ล้อนึงเท่าไหร่อ่ะแกร อาการชั้นก็คล้ายๆ แระ แสนกะอีกหมื่นโล ยังไม่เคยเปลี่ยนดูเลย แถมปลายปีก่อนโน้น ขับลุยน้ำท่วมกระจายอีกต่างหาก
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    ไปบำบัดมาแล้วครับ
    1.สืบเนื่องจาก ยางกันฝุ่นเพลาขับขาด จาระบีกระเซ็นออก ฝุ่นทรายเข้ามาแทนบ้าง
    2.ขับช้าๆ มีเสียงครึ่กๆ ครืดๆ เลยเข้าศูนย์ จะได้เปลี่ยนยางกันฝุ่นกะลูกปืนไปเลยทีเดียว แต่ช่างเช็คดูแล้ว บอกลูกปูนยังดีปกติอยู่ เสียงน่าจะเกิดจากฝุ่นทรายแทรกเข้าเพลาขับมากกว่า
    3.ศูนย์ไม่มียางกันฝุ่นเพลาขับเลย(พระเจ้า เป็นไปได้ไงเนี่ย) บอกต้องสั่งเอา...เสียอารมณ์ เลยออกมาเลย ไม่ทำมันซักอย่างซะเลย
    4.ไปร้านอะไหล่ซื้อยางกันฝุ่นนอก-ใน และจารบีมา ให้ร้านโช้คอัพเปลี่ยนให้
    5.เสียงครึ่กๆ หายไปเลย เป็นปกติดีซะงั้น
    6.สรุปคงเป็นแค่เพราะฝุ่นเข้าไปแทรกในเพลาขับจริงๆ โดยที่ลูกปืนยังปกติดีครับ แต่ช่างบอกว่าลูกหมากไม้ตีกลองหลวมไปนิด แต่ก็ยังไม่เป็นไร
    ...ค่าใช้จ่าย ยางกันฝุ่น Seiken นอก-ใน = 600 บาท
    จาระบีกระปุกนึง = 80 บาท
    ค่าแรงช่าง = 300 บาท
    รวม 980 บาท...สบายใจได้อีกนานอยู่(ทีแรกกลัวจะโดนเรื่องลูกปืน คงจะโดนหลายตัง)
    น้าทำที่ร้านไหนครับน้า จะไปมั่ง ตอนนี้ยังไม่ได้ทำไรเลย

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kru_keng ดูโพส
    น้าทำที่ร้านไหนครับน้า จะไปมั่ง ตอนนี้ยังไม่ได้ทำไรเลย
    โอย น้า ผมทำอยู่ขอนแก่นโน่นครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

โอย น้า ผมทำอยู่ขอนแก่นโน่นครับ
    แน่จริงมาทำอุบลดิน้า กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

ม่ายอาวว ไปทำที่อุบลฯ ค่าซ่อมไม่เท่าไร แต่เปลืองลีโอ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

น้าครับ แนะนำร้านหน่อย ผมผ่านขอนแก่นทุกอาทิตย์

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kru_keng ดูโพส
    น้าครับ แนะนำร้านหน่อย ผมผ่านขอนแก่นทุกอาทิตย์
    มันอยู่ที่น้าจะทำรายการอะไรมั่งครับ จะได้ชี้โพรงได้ถูกร้าน
    เพราะที่ผมเข้าทำกรณีนี้ เขาเป็นร้านโช้คอัพครับ

User ID
    7097
    Status
    โพส
    327

จะแก้อาการแบบน้าไปทำมาแหละครับ ฟังดูอาการเหมือนกันเลย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

เข้ามาจดไว้ก่อนครับ

ข้อมูลกระทู้