หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 23 จากทั้งหมด 23

กระทู้: รบกวนน้า ๆ ครับอาการเสียงเครื่องเขกนี้เป็นยังไงครับผมไม่ทราบจ ริง ๆ ?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37936
    Status
    โพส
    464

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนน้า ๆ ครับอาการเสียงเครื่องเขกนี้เป็นยังไงครับผมไม่ทราบจ ริง ๆ ?

รถผมถ้าจูนดันรางหนักๆก็เขกครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนน้า ๆ ครับอาการเสียงเครื่องเขกนี้เป็นยังไงครับผมไม่ทราบจ ริง ๆ ?

ถ้าใช้รถอยู่ทุกวัน จะสังเกตุไม่ค่อยออกครับ เพราะว่า เสียงมันจะค่อย ๆ ดังขึ้น จนเราชิน แต่ถ้าไปจอดข้าง ชาวบ้าน
    ที่อายุ รถใกล้เคียงกัน จะ ออกอาการให้ทราบทั้นทีว่า มันเพี้ยน

User ID
    44495
    Status
    โพส
    129

จริงๆแล้ว ถ้าพูดถึงเรื่องคำว่า อาการเขกดังของเครื่องยนต์ ดังได้สองอย่างครับ 1 เกิดจากเสียงจุดระเบิดในห้องเผาไหม้ก่อนถึงจุดที่ลูกสูบจะขึ้นสุดครับ หรือเรียกอีกอย่างว่า ศูนย์ตายบน(ภาษาวิชาการครับ) เขาจะต้องตั้งองศง(ไทม์มิ่ง)ให้เครื่องเกิดการจุดระเบิดเพื่อเกิดการสันดาปน้ำมันเชื้อเพลิงกับอากาศที่ลูกสูบดูดเข้าไปอยู่ที่ห้องเผาไหม้ครับ ก่อนโดยทั้วไป อยู่ที่ ประมาณก่อน 8 องศาครับ ถ้าตั้งองศาจุระเบิดล่วงหน้ามากกว่านี้อีก ก็จะเกิดเสียงเขกที่ว่ามากขึ้นตามไปด้วย บ้างท่านเรียกว่า ตั้งไฟแก่ คือต้องการใช้งานกับตอนรอบเครื่องสูงๆ จัดๆ น่ะครับ จะได้จุดระเบิดทันก่อนลูกสูบจะขึ้นถึงจุดบนสุดครับ รอบเครื่องจะจัดจ้าน แต่เมื่อใช้เครื่องในย่านความเร็วต่ำๆ จะกลายเป็นว่าจุดระเบิดล่วงหน้ามากไปนิ๊ดก็จะเกิดเสียงดังออกมาน่ารำคาญน่ะครับ เครื่องไม่เสียหายหรอกครับ ถ้าเป็นเครื่องดีเชลก็ตั้งองศงจุดระเบิดที่ตัวปั๊มดีเชล ถ้าเป็นบินซินก็ตั้งที่ระบบจ่ายไฟให้กับหัวเทียนเพื่อจุดระเบิดในห้องเผาไหม้เพื่อให้เกิดการสันดาป เพื่อให้เิกิดการขยายตัวของแก๊ส (เครื่องบินซินรุ่นสมัยก่อน อาจมีการแอบจุดระเบิดเผาไหม้สันดาปตัวเองก่อนที่หัวเทียนจะจุดให้ก็มีครับ ด้วยความร้อนที่สะสมอยู่ในห้องเผาไหม้ เมื่อส่วนผสมน้ำมันกับอากาศเข้าไป จุดระเบิดก่อนก็มี ก่อให้เกิดเสียงเขกที่ว่าด้วยครับแต่รุ่นใหม่ๆ ไม่น่าจะมีแล้วครับ เพราะระบบควบคุมมันทันสมัยมากครับ) เพื่อจะมีพลังงานผลักดันลูกสูบให้วิ่งลงมา เป็นแแบบนี้ทุกสูบ วนไปมาอย่างต่อเนื่อง พลังงานนี้จะถูกถ่ายเทมาที่เพลาข้อเหวี่ยงก็จะเกิดการหมุนรอบตัวเอง พลังงานนี้ก็จะส่งผ่านไปที่ระบบคลัทช์ ห้องเกียร์ เพลากลาง เฟืองท้าย ไปสิ้นสุดที่หน้ายางรถยันกับถนน เพื่อผลักตัวรถให้เคลื่อนที่ไปตามทิศทางที่เราต้องการครับ 2 ส่วนอีกเขกนั้นเป็นอาการของกระเดื่องกดวาล์ว อาจชิดเกินไปจนเกิดยันเกิดขึ้นหรือเรียกง่ายๆว่าวาล์วยัน หรือห่างเกินไปจนมีระยะฟรีมากเกินความจำเป็นก็จะดังแบบที่เสียงคล้ายๆเหล็ก กระทบกัน ดังรัวๆ น่ารำราญไปอีกแบบครับ อันนี้ไปตั้งระยะปิด เปิดวาล์ว ไอดี ไอเสียใหม่ก็จะเบาลงครับ แต่ยังงัยก็ต้องมีดังบ้างเป็นเรื่องธรรมดาของระบบกลไกลของเครื่องยนต์ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ล่วงหน้าด้วยน๊ะครับ รอท่านอื่นๆบ้างครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย VGS178HP. : 05-04-2013 เมื่อ 02:11

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้