หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว psw2006
    User ID
    610
    Status
    โพส
    35

มาตรฐาน ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

วันนี้พอดีแว่ะศูนย์มิตซูสกลฯ คุยกับ จนท.เค้าเรื่องอุด EGR ว่ามันมีผลดีผลเสียยังงั้ย เพราะรถผมมันรู้สึกอึดๆพี่เค้าเลยบอกว่ายังไม่ต้องอุ ดแต่ลองถอดปลั๊กตัวหนึ่งอยู่ใกล้ๆปั้มกรองน้ำมันเชื้ อเพลิงออก....เท่านี้ก็ถือว่าเป็นการอุดไม่ให้ EGR ทำงานแล้ว...แต่ถ้าถอดแล้วยังไม่ประทับใจก็สามารถเสี ยบปลั๊กที่ว่าเข้าไปเหมือนเดิมได้....มันจริงเหรอ? เรียนท่านผู้รู้ตอบที่ว่าปลั๊กนี้มันทำหน้าที่อะไรกั นแน่?

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว watchara6510
    User ID
    381
    Status
    โพส
    135

มาตรฐาน Re: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

เมื่อวานผมก็ไปถามมาเหมือนกันคับ แต่เป็นปลั๊กที่อยู่หลังแว๊คคั่ม
    ช่างบอกถ้าดึงออกมันจะไปฟ้องที่กล่องอ่ะ ผมเลยยังไม่กล้าดึง(เด๋วเอารูปแวคคั่มมาให้ดู)

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว ap107
    User ID
    385
    Status
    โพส
    178

มาตรฐาน Re: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

จะขับรถแข่งกันเหรอ เพ่
    Triton TTC010

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว aj anucha
    User ID
    105
    Status
    โพส
    2,234

ไม่ได้นะครับ...เดี๋ยวไฟ engine ขึ้นไม่รู้ด้วยนะครับ!!
    มันเป็นปลั๊กของ egr ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว Chatuchak
    User ID
    725
    Status
    โพส
    306

เอาออกทำไมครับ แล้วจะไปอุดทำไม ไม่ส่งสารลูกหลานภายหน้าเหรอ นี่ก็แทบจะไม่ต้องรอภายหน้าก็เริ่มเห็นผลกับการทำพให ้ภาวะโลกร้อนขึ้นขนาดนี้แล้ว
    อย่างไปทำอย่าไปอุดเลย เขาคิดค้นขึ้นมาเพื่อช่วยรักษามลภาวะ ถ้าคิดว่ารถมันไม่ซิ่ง มันอืด ก็ลองนึกถึงตอนไม่มีรถสิ อืดๆยังไงก็เร็วกว่าตอนนั้นอย่างเทียบไม่ได้

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว tor_jun
    User ID
    1353
    Status
    โพส
    249

ไฟ engine น่าจะโชว์นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว Nuk_Black-Triton
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,230

ถอดได้และระบบ EGR ก็จะไม่ทำงานครับ

แต่ไฟจะโชว์ครับ แน่นอน

ถ้าอยาอุด หาลูกปืนอุดสายแวคคั่ม EGR

หรืออุดแผ่นไปเลยครับ แน่นอนกว่า

การอุดด้วยแผ่นอาจผุได้ ในระยะยาวครับ

ในการขับรถทั่วๆไป E G R ไม่ได้เปิดการใช้งานหรอกครับ

มันจะทำงานเป็นช่วงๆ ไป แต่ไม่ได้ทำตลอดเวลาครับ

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

อุต Egr คือไรหรอคับ ผมไม่รู้อ่ะคับ
    อุตแล้วจะเป็นยังไงหรอคับ
    ขอบคุณคับ

silvercat
    ผู้เยี่ยมชม

ไฟอินจิ้น ไม่โชว์ครับ เพียงแต่ถอดก่อนสตาร์ท ผมถอดและใช้อยู่ไม่โชว์ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว jone500th
    User ID
    764
    Status
    โพส
    95

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ silvercat ดูโพส
    ไฟอินจิ้น ไม่โชว์ครับ เพียงแต่ถอดก่อนสตาร์ท ผมถอดและใช้อยู่ไม่โชว์ครับ
    ถอด หลังสตาร์ท ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ

ก็แค่แซว

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

แรงขึ้นนิดหน่อย
    แต่ทำลายอากาศที่ท่านก็ใช้ ลูก-หลานท่านก็ใช้ พ่อแม่ท่านก็ใช้

ความแรง เป็นเรื่องเฉพาะตัว
    อากาศ เป็นเรื่องส่วนรวม

ช่างน้ำหนักดูแล้ว
    อะไรหนักกว่ากันครับ ?

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว watchara6510
    User ID
    381
    Status
    โพส
    135

เปลี่ยนใจไม่อุดดีกว่าค๊าบ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว rafa
    User ID
    1614
    Status
    โพส
    243

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ watchara6510 ดูโพส
    เปลี่ยนใจไม่อุดดีกว่าค๊าบ
    อืมคงเหมือนกันครับเพราะช่างที่0ไม่ยอมให้อุดบอกประก ันขาดถ้าอุด..ก็ดีจะด้ช่วยลดโลกร้อน

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว leo
    User ID
    123
    Status
    โพส
    362

วิศวะกรกว่าเค้าจะคิดค้น ให้มันสามารถลดมลพิษ และมีการทดสอบการใช้งานอย่างดีแล้ว ไม่ต้องห่วงเรื่องเครื่องหรอกครับ ถ้ามันไม่มีประโยชน์จริงผมว่าเค้าคงไม่คิดค้นให้มันเ ปลืองสมอง เปลืองต้นทุนหรอกนะครับ ผมว่ารถกับเครื่องมันถึงเวลามันก็พังไปพร้อมๆ กันแหละครับ หรือใช้ยังไม่พังก็คงเปลี่ยนรถใหม่แล้วกระมังครับ ไทรทันเนี้ยนะครับผมก็ว่ามันแรงไม่รู้จะแรงยังงัยแล้ วนะครับ อย่าไปทำมันเลยครับ ช่วยกันคนละไม้คนละมือ โลกจะได้น่าอยู่ขึ้นครับ
    08-9999 2773 1-2-call 08-7575-8885 DTAC 08-4222-8887 TRUE

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว Zone7
    User ID
    159
    Status
    โพส
    60

โปรดอย่าเห็นแก่ตัว ใครที่คิดจะทำ ให้ลองเอาถุงพลาสติกคลุมหัวซัก 1 นาที ดูซิว่ามันอึดอัดขนาดไหน แล้วก็ลองเอาถุงออก ท่านก็จะได้รับอากาศสดชื่น

- วันหนึ่ง ผมยืนซื้อของอยู่หน้าร้านขายของชำ มีรถกระบะมังกรทองติดเครื่องค้างไว้หน้าร้าน แล้วเข้าไปซื้อของในร้าน ควันเหม็นมากๆ ในใจติดว่าทำไมไม่ดับเครื่องฟะ เหม็นจริงๆ
    - ช่วงน้ำมันแพงๆ ผมก็ขับรถมอร์ไซด์ไปทำงาน มีมอร์ไซด์เครื่องสองจังหวะ (ที่ต้องใช้ออโต้ลู๊ป) วิ่งแซงไป ควันของรถคันนั้น มากกว่ารถยนต์หลายๆครันรวมกันซะอีก ก็เกิดความคิดว่าเมื่อไหร่จะมีมาตราการห้ามรถจักรยาน ยนต์แบบนี้เข้ามาใช้งานในเมืองซะทีเนาะ

tha99
    ผู้เยี่ยมชม

ช่วยกันปลุกต้นไม้เยอะๆสิท่านไปเที่ยวป่าหรือที่ไหนก ็ตามกินผลไม้เสร็จก็เอาเม็ดมันหว่านๆโยนๆหรือกลบด้วย ก็ดีอย่างนี้ง่ายกว่าม้าง ไม่มีใครหยุดความเจริญและเทคโนโลยีได้หรอกมันจะมาพร้ อมกับความเสื่อมโทรมอีกอย่างต้องใช้ธรรมชาติบำบัดจึง จะเห็นผลแน่นอนและยืนยาวเมล้ดที่หว่านไปยิ่งโตก็ยิ่ง มีประสิทธิภาพเคยได้ยินคำว่า ท่ามกลางพิษย่อมจะมียาแก้พิษรึป่าว เคยได้ยินในหนังจีน555555

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว rafa
    User ID
    1614
    Status
    โพส
    243

แรกก็ว่าจะอุดน่ะครับเพราะไม่รู้ว่ามีข้อเสียอะไรเห็ นแต่เขาเชียร์กันว่าดี แต่พอรู้ว่า egr หน้าที่ของมันคือช่วยลดมลพิษในอากาศเลยมาช่างใจดูว่า เราจะเห็นแก่ตัวรึจะช่วยลดมลพิษให้โลกดี...ก็คิดดูให ้ดีล่ะกันสำหรับคนที่คิดจะอุด...ส่วนที่อุดแล้ว(ในคล ัปนี้อุดไปแล้วเยอะมาก)เอาออกเถอะครับช่วยกันเพื่อลู กหลานของเรา...อยุดเห็นแก่ตัวได้แล้ว!

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1057
    Status
    โพส
    535

ถอดปลั๊ก ระวังมอเตอร์พังไว เพราะเขม่า+ความร้อน(จากไอเสีย)
    มาอั้นไว้นะครับ
    เรื่องแผ่น ถ้าใช้วัสดุที่ดีเช่นสแตนเลส จากที่ผมทดสอบมาแสนกว่าโล ยังไม่ทะลุครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17252
    Status
    โพส
    5

มาตรฐาน ตอบ: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

ทำแล้วไม่ดี ไม่ต้องไปทำมันครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member รูปส่วนตัว wutt
    User ID
    3327
    Status
    โพส
    282

มาตรฐาน ตอบ: ถอดปลั๊กนี้แทนการอุด Egr ได้จริงเหรอ?

รถเมล์ควันดำโครต ยังไม่เห็นมีใครสนใจ
    รถเมล์ 1 คันปล่อยควัน เท่ากับ รถอุด egr เกิน 100 คันหรือป่าวไม่รู้
    ยังไงอุดแล้วก็ช่วยกันปลูกต้นไม้ 5 ต้น
    และเวลานอนก็ตั้งเวลาปิดแอร์ก่อนตื่น 1 ชม.
    เพื่อลดโลกร้อนบ้างนะครับ
    ทีแรกไม่ได้อุด เปิดท่อร่วมไอดีมาดูตันมากๆ (ว่าทำไมวิ่งไม่ออก ซดน้ำมันอีกต่างหาก)
    ตอนนี้อุดเรียบร้อยไปแล้ว แถมเอาแคทออกอีกต่างหาก เลยต้องปลูกต้นไม่ซะ 10 ต้น
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย wutt : 30-06-2011 เมื่อ 22:53
    [FONT=Arial][COLOR=blue][/COLOR][/FONT]

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้