หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 150

กระทู้: ดับเครื่องแล้วไม่สั่น(ทำเองง่ายๆ)แต่ต้องระวังมากหน ่อย

ton2514
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ดับเครื่องแล้วไม่สั่น(ทำเองง่ายๆ)แต่ต้องระวังมากหน ่อย

พอดีรถผมไปเปลี่ยนSCVวาล์วมา เลยลองถอดกรองอากาศมาทำความสะอาด(กรองสแตนเลส) เลยถือโอกาสถอดตัวเซ็นเซอร์อากาศออกมาทำความสะอาด โดยใช้แอลกอฮอลล้างแผลสีฟ้า+สำลีพันกับไม้จิ้มฟันเช็ดเบาๆที่ตัวเซ็นเซอร์ ผลที่ได้คือเวลาดับเครื่องๆจะนิ่ง ไม่กระตุก รอบเดินเบาจะนิ่งขึ้น และน่าจะช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้ด้วย
    เพราะค่าเซ็นเซอร์อากาศที่ส่งไปประมวลผลมีความแม่นยำมากขึ้น
    พิมพ์ไม่เก่งถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มยินดีครับ ต้น0815377775
    ตัวเซ็นเซอร์อยู่ตรงฝาครอบกรองอากาศ ถอดปลั๊กออกแล้วใช้สี่แฉกไขน๊อต2ตัวแล้วเอาไปเช็ดได้เลยครับ
    หรือใช้น้ำยาล้างหัวเทปก็ได้(ของผมใช้แอลกอฮอลที่ใช้ล้างแผลครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ton2514 : 15-08-2008 เมื่อ 11:18

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    218
    Status
    โพส
    344

มาตรฐาน Re: ดับเครื่องแล้วไม่สั่น(ทำเองง่ายๆ)แต่ต้องระวังมากหน ่อย

ขอบคุณครับจะลองดูนะครับ

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

มาตรฐาน Re: ดับเครื่องแล้วไม่สั่น(ทำเองง่ายๆ)แต่ต้องระวังมากหน ่อย

มีผลมากเลย เพราะมันจะอ่านค่าได้แม่นขึ้น

numguy
    ผู้เยี่ยมชม

ลองทำแล้วครับ(เห็นคราบดำๆ จับที่ตัวเซนเซอร์จริงๆด้วย)/ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ มากครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อืมเด๋วลองทำดูก่อนนะ ไม่ยากนิ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

ช่วยโพสรูปให้ดูหน่อยครับอยากทำแต่ไม่รู้ตัวไหนคือเซนเซอร์ บอกตำแหน่งก็ได้ครับ

เจ้าตัวที่ว่านี้ผมถอดมาล้างทุกห้าพันโลเลยครับ มันมีชื่อว่า Air Flow
    เป็นเซ็นเซอร์จับปริมาณการใหลของอากาศน่ะครับ แต่เวลาล้างต้องระวัง
    นะครับหักขึ้นมาหลายตังค์อยู่ครับ ดูตำแหน่งจากรูปครับ

User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

ขอบคุณครับ..ใช่ที่เป็นกลองดำๆหรือเปล่าครับ

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton2514 ดูโพส
    พอดีรถผมไปเปลี่ยนSCVวาล์วมา เลยลองถอดกรองอากาศมาทำความสะอาด(กรองสแตนเลส) เลยถือโอกาสถอดตัวเซ็นเซอร์อากาศออกมาทำความสะอาด โดยใช้แอลกอฮอลล้างแผลสีฟ้า+สำลีพันกับไม้จิ้มฟันเช็ดเบาๆที่ตัวเซ็นเซอร์ ผลที่ได้คือเวลาดับเครื่องๆจะนิ่ง ไม่กระตุก รอบเดินเบาจะนิ่งขึ้น และน่าจะช่วยให้ประหยัดน้ำมันได้ด้วย
    เพราะค่าเซ็นเซอร์อากาศที่ส่งไปประมวลผลมีความแม่นยำมากขึ้น
    พิมพ์ไม่เก่งถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มยินดีครับ ต้น0815377775
    ตัวเซ็นเซอร์อยู่ตรงฝาครอบกรองอากาศ ถอดปลั๊กออกแล้วใช้สี่แฉกไขน๊อต2ตัวแล้วเอาไปเช็ดได้เลยครับ
    หรือใช้น้ำยาล้างหัวเทปก็ได้(ของผมใช้แอลกอฮอลที่ใช้ล้างแผลครับ)
    เปลี่ยน SCV วาล์ว มีค่าใช้จ่ายหรือเปล่าครับ

ของผมเปลี่ยนมาวันที่ 14/08/51 ค่าอะไหล่พร้อมค่าแรง 1,958 บาท

แต่ของผมเกิน 100,000 โลแล้วนะครับ (เลยระยะรับประกันแล้ว)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rafa ดูโพส
    ขอบคุณครับ..ใช่ที่เป็นกลองดำๆหรือเปล่าครับ
    ใช่ครับใช้ไขควงแฉกใขสกูสองตัวออกมาแล้วก็ค่อยดึงออกมาครับ
    และก็อย่าลืมปิดสวิทกุญแจก่อนนะครับถ้าเราเปิดสวิทกุญแจแล้วถอดสาย
    ไฟออกมันจะมีโค้ด ERROR ส่งไปเก็บไว้ที่กล่อง ECU ต้องเข้าศูนย์
    ให้เขาลบออกครับ ลองดูครับ ล้างแล้วดีขึ้นแน่นอน

jonpon
    ผู้เยี่ยมชม

เทคนิคนิดๆ หน่อย ๆเอามาแชร์กัน ดีครับ

ton2514
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TNK ดูโพส
    เปลี่ยน SCV วาล์ว มีค่าใช้จ่ายหรือเปล่าครับ

ของผมเปลี่ยนมาวันที่ 14/08/51 ค่าอะไหล่พร้อมค่าแรง 1,958 บาท

แต่ของผมเกิน 100,000 โลแล้วนะครับ (เลยระยะรับประกันแล้ว)
    มีครับ ค่าอะไหล่+ค่าแรง ประมาณ 1,900ครับที่ภูเก็ตครับ

ton2514
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ หมูหยอง ดูโพส
    เจ้าตัวที่ว่านี้ผมถอดมาล้างทุกห้าพันโลเลยครับ มันมีชื่อว่า Air Flow
    เป็นเซ็นเซอร์จับปริมาณการใหลของอากาศน่ะครับ แต่เวลาล้างต้องระวัง
    นะครับหักขึ้นมาหลายตังค์อยู่ครับ ดูตำแหน่งจากรูปครับ
    ขอบคุณ คุณหมูหยองมากนะครับสำหรับความรู้และรายละเอียดเพิ่มเติม และรูปด้วยครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

รถผมมันไม่มีเซ็นเซ่ออ่ะครับ แง้ๆๆๆๆๆๆ เซ็งแล้วจะประหยัดแบบชาวบ้านได้มั้ยละเนี่ย

User ID
    136
    Status
    โพส
    842

กระทู้ดีๆอย่างนี้อยากขอให้ปักหมุดไว้เลยครับพี่ แต่อยากขอรูปพร้อมขั้นตอนการทำให้น้องๆมือใหม่ได้ศึกษาและทำตามอย่างละเอียดนิดนึง ว่าควรระวังตรงไหน โดยมีภาพประกอบน่าจะดีมากๆเลยครับ เพราะอย่างของพี่หมูหยองดูแล้วน่าจะมีการต่อท่ออากาศออกไปด้านนอกรถด้วยหรือปล่าวครับ?ใส่แล้วเป็นยังไงบ้างมีขั้นตอนการทำยังไงครับ?

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

จะไปลองทำดูขอบคุณมากๆครับ

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

ใช่ตัวนี้หรือเปล่าครับ
    ลองถอดออกมาเรียบร้อย
    ดำมืดอย่างที่เห็นครับ
    ยังไม่ได้ทดลองวิ่งดูครับ

สมาชิกถาวร-TTC-01254 TTC-Member
    User ID
    259
    Status
    โพส
    88

ของคุณ Modelist ทำไมดำจัง ผมลองถอดมาเช็ดล้างแล้ว ไม่เห็นดำเลยครับ

ton2514
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bzz ดูโพส
    กระทู้ดีๆอย่างนี้อยากขอให้ปักหมุดไว้เลยครับพี่ แต่อยากขอรูปพร้อมขั้นตอนการทำให้น้องๆมือใหม่ได้ศึกษาและทำตามอย่างละเอียดนิดนึง ว่าควรระวังตรงไหน โดยมีภาพประกอบน่าจะดีมากๆเลยครับ เพราะอย่างของพี่หมูหยองดูแล้วน่าจะมีการต่อท่ออากาศออกไปด้านนอกรถด้วยหรือปล่าวครับ?ใส่แล้วเป็นยังไงบ้างมีขั้นตอนการทำยังไงครับ?
    ดูขั้นตอนของคุณ MODELIST ได้เลยครับ 2500,3200 น่าจะมีลักษณะเหมือนกัน ช่วยกันแนะนำเพื่อนๆนะครับไม่ยากครับ(แต่ต้องระวังหน่อยครับ) ถอดกรองอากาศมาทำความสะอาดรถบางรุ่นยังยากกว่าอีก
    ขอบคุณ คุณ MODELIST มากครับสำหรับขั้นตอนและรูปที่ละเอียดมากครับ
    อย่าลืมทำความสะอาดไส้กรองอากาศไปด้วยกันเลยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ton2514 : 18-08-2008 เมื่อ 10:29

User ID
    25
    Status
    โพส
    402

ชัดเจนเลยครับ..........ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ดีๆแบบนี้ครับ.

หน้า 1 จากทั้งหมด 8 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้