สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

กระทู้: triton plus มีปัญหาเยียบคันเร่งแล้วเครื่องยนต์ไม่ทำงานเป็นๆหาย ๆมีสมาชิกท่านไดเจอปัญหานี้บ้าง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    37868
    Status
    โพส
    6

มาตรฐาน triton plus มีปัญหาเยียบคันเร่งแล้วเครื่องยนต์ไม่ทำงานเป็นๆหาย ๆมีสมาชิกท่านไดเจอปัญหานี้บ้าง

ปัญานี้ผมเป็นมาตั้งนานแล้วตั้งแต่3เดือนแรกที่ได้รถไปเข้าศุนย์ช่างก็บอกปกติเป็นการจดจำการขับขี่ของรถรุ่นนี้เท่านั้น พอเอามาขีก็เป็นเหมือนเดิมมันเป็นๆหายๆไม่ได้เป็นตลอดเวลาผมจะเล่าปัญหาอย่างล่ะเอียด ลักษณะคือเวลาเราขับรถปกติคันเร่งหยุดทำงาน ทั้งๆที่เราเหยีบคันเร่งอยู่เหยีบให้สุดก็ไม่ทำงานต้องถอนคันเร่งแล้วเหยีบลงไปใหม่ถึงทำงานของเครื่องยนต์แต่ก็ไม่นานอีกประมาณ5วินาทีเป็นเหมือนเดิมเป็นหายๆแบบนี้แทบทุกวันพอให้ชั่งลองขับรถดูก็ไม่เจอปัญหาเป็นแบบนี้มานานแล้วเข้าศูนย์ก็ไม่ได้รับการแก้ไขที่ตรงจุด ที่ทนใช้มานานเพราะว่าไม่ค่อยได้ขับไปไหนเลยขับรถไปกับที่ทำงานประมาน15กิโล แต่หลังๆเริ่มบ่อยขึ้น เลยมาปรึกษาท่านสมาชิกท่านใดเจอปัญหาแบบผมบ้าง แล้วควรแก้ไขอย่างไร

ขอบคุณมากครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

มาตรฐาน ตอบ: triton plus มีปัญหาเยียบคันเร่งแล้วเครื่องยนต์ไม่ทำงานเป็นๆหาย ๆมีสมาชิกท่านไดเจอปัญหานี้บ้าง

อาการแบบนี้น่ากลัวครับ ถ้าหากเป็นช่วงจะเร่งแซงเจอรถสวนมากดคันเร่งเครื่องไม่ตอบสนองงานเข้าแน่เลย สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ
    -เมื่อกดคันเร่งรอบเครื่องมีการตอบสนองตามการกดหรือไม่ครับ
    -ใต้แป้นเหยียบคันเร่งมีการใส่ยางรองกันฝุ่นกันน้ำอะไรที่มันหนาๆไว้รึเปล่า
    -ตอนที่ขับแล้วกดคันเร่งได้ปกติเครื่องยนต์มีอาการกระตุกวูปๆวาปๆหรือไม่
    -plus ของน้าดีเซลหรือเบนซิล ดีเซลคันเร่งเป็นไฟฟ้าส่งสัญญาณเข้ามาประมวลผลเพื่ออสั่งจ่ายน้ำมันที่ ECU หากเบนซิลจะเป็นสายไปควาบคุมการเปิดปิดลิ้นปีกผีเสื้อ แบบคันเร่งไฟฟ้าหากเกิดปัญหาเกียวกับอุปกรณ์ก็จะมีตั้งแต่ hall sensor 2 ชุดที่ติดตั้งไว้ที่คันเร่งไฟฟ้าลักษณการทำงานก็คล้ายเราปรับ volume เร่งลดเสียงที่เครืองเสียงแต่จะมีสองชุดสามารถตรวจสอบได้ว่ามันปกติหรือไม่ถ้าเสียบ MUTIII หรือ smart gauge ว่า % การกดคันเร่งเป็นยังงัยตอบสนองตามเท้าเราหรือไม่ ถ้าปกติก็ต้องไปดูโปรแกรมที่กล่อง ECU ได้ลองทำการ Remap(ลงโปรแกรมใหม่) บ้างหรือยังถ้ายังก็น่าลองหากตรวจสอบทางด้าน input ที่กล่าวมาข้างต้นสมบูรณ์แล้วก็มาดู output ว่ามีคำสั่งออกไปให้ hardware ต่างๆทำงานได้ปกติหรือไม่เบื้องต้นให้ทำการ learning program เพื่อเช็คระบบต่างๆไม่ว่าจะเป็นแรงดันน้ำมัน หัวฉีด ตรวจสอบกราฟค่าแรงดันน้ำมัน CRP เพื่อนำไปวิเคราะห์หากกราฟสวิงมากตอนเดินเบานั่นคือสัญญาณที่จะบอกว่า SCV เริ่มมีปัญหาเริ่มมีอาการติดขัดหรือระบบจ่ายน้ำมันเข้า pump เริ่มมีสิ่งผิดปกติเช่นกรองโซล่าตัน
    -แต่ถ้าเป็นเครื่องเบนซิลก็คงต้องตรวจสอบสายคันเร่งว่ามีอาการฝืดหรือค้างหรือไม่ เบนซิลไตรตันผมก็ไม่เคยใช้เลยให้ข้อมูลได้ไม่มากครับ เพราะใช้แต่ดีเซลมาตลอด
    อีกอย่างลักษณการกดคันเร่งหากเรากดหนักทีเดียวจะมีอาการรอรอบอยู่บ้างนะครับลองค่อยๆกดดูว่ามันตอบสนองได้ดีกว่ารึเปล่าแต่ถึงจะรอรอบยังก็คงไม่ถึง 5 วินาที

User ID
    40940
    Status
    โพส
    16

มาตรฐาน ตอบ: triton plus มีปัญหาเยียบคันเร่งแล้วเครื่องยนต์ไม่ทำงานเป็นๆหาย ๆมีสมาชิกท่านไดเจอปัญหานี้บ้าง

มาเก็บความรู้ครับ สุดยอดครับ

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ถ้าเป็นรุ่นปี 2011 ขึ้นไปจะมีระบบเซฟตี้เพิ่มมาในเวลาที่เท้าเราไปโดนแป้นเบรค ในขณะที่กดคันเร่งอยู่คันเร่งจะไม่ทำงาน เป็นการป้องกันคันเร่งค้าง ต้องยกคันเร่งแล้วกดใหม่ คือถ้าแป้นเบรคถูกกดอยู่ถึงกดคันเร่งจนจมก็เหมือนไม่ได้กด เดี๋ยวผมจะลงรูปการทำงานให้ดูครับ ผมก็เผลอโดนบ่อยๆเพราะใส่รองเท้าขับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

เก็บข้อมูลครับ ไม่เคยเจอแบบนี้

User ID
    37477
    Status
    โพส
    23

ผมเคยเป็นเหมือนกัน ไทรตันพลัส4ประตูปี2012แรกๆก็วูบครับ มาบ้างไม่มาบ้างเป็นมาเกือบอาทิตย์ เลยให้น้องที่เคยขับรถเก๋งลองขับดู ก็ปกติดี เลยเอารถเข้าศูนย์เช็คดูก็ปกติอีก ศูนย์ก็ทำการเลินนิ่งให้ใหม่ พร้อมกับแนะนำว่าเครื่องจะจดจำการขับของเรา สรุปผลก็คือหายแล้วครับ เนื่องจากเคยชินกับไซโคลนตัวเก่า เลยเท้าหนักไปหน่อย...ลองดูครับ

User ID
    42064
    Status
    โพส
    484

คงเป็นอย่างน้าตั้ม บอกละมั้งครับ ของผม m13 plus 4 d ก็เป็นแต่ไม่บ่อย สังเกตุมันจะเป็นตอนสตาร์ทครั้งแรก ออกตัวใหม่ๆ พอยกแล้วกดอีกทีก็มา

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อืมยังไงหว่าอันนี้ ไม่รู้จริงๆ
    รบกวนถ่ายรูปอธิบายรายละเอียดหน่อยครับ ขอบคุณครับ

User ID
    37868
    Status
    โพส
    6

-ข้อแรก ตอบสนองปกติท่าไม่เจออาการดังกล่าว แต่ท่าอาอากดังกล่าวเกิดขึ้นต้องยกเท้าแล้วเหยีบคันเร่งใหม่เท่านั้น
    -ข้อ2 มีแผ่นยางรองพื้นครับ แต่ไม่มีอะไรหนาๆลองพื้นครับ
    -ข้อ3 ไม่มีอาการกระตุกครับอยู่ก็หยุดแล้วก็ไหลปกติเหมือนเข้าเกียว่างแล้วรถไหล ต้องเหยีบคันเร่งใหม่ถึงวิ่งต่อครับ
    -ข้อ4 เครื่องดีเซลatตัวท็อปครับ

User ID
    41427
    Status
    โพส
    36

มาดูข้อมูลด้วยครับ

User ID
    29983
    Status
    โพส
    370

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ montree009 ดูโพส
    -ข้อแรก ตอบสนองปกติท่าไม่เจออาการดังกล่าว แต่ท่าอาอากดังกล่าวเกิดขึ้นต้องยกเท้าแล้วเหยีบคันเร่งใหม่เท่านั้น
    -ข้อ2 มีแผ่นยางรองพื้นครับ แต่ไม่มีอะไรหนาๆลองพื้นครับ
    -ข้อ3 ไม่มีอาการกระตุกครับอยู่ก็หยุดแล้วก็ไหลปกติเหมือนเข้าเกียว่างแล้วรถไหล ต้องเหยีบคันเร่งใหม่ถึงวิ่งต่อครับ
    -ข้อ4 เครื่องดีเซลatตัวท็อปครับ
    m12 plus 4d at อาการเหมือนข้อ3ครับ ถ้าเลี้ยงรอบที่1,200รอบสักพักจะมีอาการเหมือนความเร็วตกวูบเฉยๆแต่ไม่กระตุก
    ยังไหลต่อไปได้ เสียงเครื่องเหมือนเราไม่ได้เหยียบคันเร่ง หากเหยียบคันเร่งลงไปอีกก็ไม่่ค่อยตอบสนองแต่ถ้ายกคันเร่งแล้วเหยียบใหม่ก็ปกติครับ

User ID
    6951
    Status
    โพส
    2,467

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ montree009 ดูโพส
    ตอนเป็นนี้เรากดคันเร่งค่อยๆกดหรือกดแรงครั้งเดียวครับเกรงว่าจะมีระบบ gear auto เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอีกตัวเพราะปกติถ้าค่อยกดอาการของเกียร์ก็จะค่อยๆเปลี่ยนไปอย่างต่อเนื่องการตอบสนองของเครื่องและเกียร์จะสัมพันธ์กันแต่ถ้าเรากดลึกกดหนักไปทีเดียวเลยระบบ gear จะสั่งให้ลด gear ให้ต่ำลงเหมือนการเล่น overdrive แต่ถ้ารถระบบ gear ปกติมันก็จะมีชงักแค่เสี้ยววินาทีแต่ถ้า ecu gear งงก็อาจมีผลทำให้เกิดอย่างที่น้าว่ามาได้ครับลองไปเช็คที่ศูนย์ดูครับว่า firmware ecu gear auto เป็นตัวที่ได้รับการปรับปรุงมาเป็นตัวล่าสุดยังครับ มันจะแยกกันนะครับ ecu เครื่องกะ ecu gear แยกโปรแกรมกัน learning แต่ใช้ MUTIII เครื่องเดียวกันนั่นหละครับ ถ้าไม่หายผมก็คงต้องงงไปด้วยอีกคนครับผมใช้ pajero 2012 ไม่ค่อยเจออาการประมาณนี้ สำคัญเรื่องการลงน้ำหนักในการกดคันเร่งนี่หละครับสำหรับผมถ้ากดลึกต้องยกมานิดนึงครับมันจะวิ่งดีกว่าลึกแล้วแช่ อิอิ

User ID
    37868
    Status
    โพส
    6

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Tooktik ดูโพส
    m12 plus 4d at อาการเหมือนข้อ3ครับ ถ้าเลี้ยงรอบที่1,200รอบสักพักจะมีอาการเหมือนความเร็วตกวูบเฉยๆแต่ไม่กระตุก
    ยังไหลต่อไปได้ เสียงเครื่องเหมือนเราไม่ได้เหยียบคันเร่ง หากเหยียบคันเร่งลงไปอีกก็ไม่่ค่อยตอบสนองแต่ถ้ายกคันเร่งแล้วเหยียบใหม่ก็ปกติครับ
    เหมือนอย่างท่านนี้บอกเลยครับ แต่ของผมมันเป็นๆหายๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee4x4 ดูโพส
    ตอนเป็นนี้เรากดคันเร่งค่อยๆกดหรือกดแรงครั้งเดียวครับเกรงว่าจะมีระบบ gear auto เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยอีกตัวเพราะปกติถ้าค่อยกดอาการของเกียร์ก็จะค่อยๆเปลี่ยนไปอย่างต่อเนื่องการตอบสนองของเครื่องและเกียร์จะสัมพันธ์กันแต่ถ้าเรากดลึกกดหนักไปทีเดียวเลยระบบ gear จะสั่งให้ลด gear ให้ต่ำลงเหมือนการเล่น overdrive แต่ถ้ารถระบบ gear ปกติมันก็จะมีชงักแค่เสี้ยววินาทีแต่ถ้า ecu gear งงก็อาจมีผลทำให้เกิดอย่างที่น้าว่ามาได้ครับลองไปเช็คที่ศูนย์ดูครับว่า firmware ecu gear auto เป็นตัวที่ได้รับการปรับปรุงมาเป็นตัวล่าสุดยังครับ มันจะแยกกันนะครับ ecu เครื่องกะ ecu gear แยกโปรแกรมกัน learning แต่ใช้ MUTIII เครื่องเดียวกันนั่นหละครับ ถ้าไม่หายผมก็คงต้องงงไปด้วยอีกคนครับผมใช้ pajero 2012 ไม่ค่อยเจออาการประมาณนี้ สำคัญเรื่องการลงน้ำหนักในการกดคันเร่งนี่หละครับสำหรับผมถ้ากดลึกต้องยกมานิดนึงครับมันจะวิ่งดีกว่าลึกแล้วแช่ อิอิ
    นิสัยของเกียร์ ออโต้มิตซูนี่น่าจะเหมือนกันหมด ขับแช่มาแล้วกดลึกไม่ตอบสนองหรือตอบสนองช้า ต้องยกแล้วกดถึงจะเชนเกียร์ให้

ttc-02963 TTC-Member
    User ID
    17867
    Status
    โพส
    488

ชื่อ:  image.jpg
ครั้ง: 441
ขนาด:  260.7 กิโลไบต์อาจเป็นประโยชน์บ้างครับ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

จด จด

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ตั้ม ลาดหลุมแก้ว ดูโพส
    ชื่อ:  image.jpg
ครั้ง: 441
ขนาด:  260.7 กิโลไบต์อาจเป็นประโยชน์บ้างครับ
    ระบบใหม่ งั้นใครที่ชอบขับรถ 2 เท้า ขวาคันเร่ง ซ้ายเบรคก็จะเจออาการแบบนี้อะดิ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

มีเทคโนโลยีขนาดนี้แต่ทำไมไม่โปรโหมด ปล่อยให้เจ้าตลาดเค้ามาเป่าประกาศกันโคมๆ จากที่สังเกตุมาหลายยี่ห้อที่โฆษณา บางทีไทรทันเราใช่มา5ปีแล้ว ยี่ห้อตลาดพึ่งจะเอามาทำ

ข้อมูลกระทู้