สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: Plusมีใครลองใส่Profenderแก๊สกึ่งน้ำมันแกน18mm.กระบ อกเหลืองปรับความหนืดได้4ระดับ หรือยังครับ?

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14767
    Status
    โพส
    54

มาตรฐาน Plusมีใครลองใส่Profenderแก๊สกึ่งน้ำมันแกน18mm.กระบ อกเหลืองปรับความหนืดได้4ระดับ หรือยังครับ?

ตามหัวข้อครับ ผมอยากรู้ว่ามันจะหนึบแน่น หรือนุ่มๆหนึบนิดๆ เพราะทางfacebook ของProfenderแจ้งว่า

1.
    - เบอร์1 จะนุ่มกว่าสแตนดาร์ด 20%
    - เบอร์2 จะพอกับสแตนดาร์ด
    - เบอร์3 จะหนืดกว่าสแตนดาร์ด 20%
    - เบอร์4 หนืดกว่าสแตนดาร์ด 50%เลย เหมาะกับคนขับเร็วๆ
    จึงอยากรู้ว่า ถ้าปรับสุดแล้ว จะนุ่มหรือจะแข็งกว่าโช็คพวกWestcoast หรือ ในค่ายเดียวกันอย่างตัวแก็สกึ่งน้ำมัน แกน20mm.

ชื่อ:  64218_613796958672718_890759784_n_resize.jpg
ครั้ง: 5783
ขนาด:  42.4 กิโลไบต์ชื่อ:  1391562_615963611789386_999573958_n_resize.jpg
ครั้ง: 10389
ขนาด:  19.6 กิโลไบต์

2.เขาแจ้งว่า ตัวกระบอกเหลืองปรับ4 เหมาะกับขับในเมือง และขับไม่เกิน100-130บ่อยๆ (ความเร็วทำการผมเลยนะน่ะ)
    ถ้าชอบขับเร็ว ให้ไปตัวแก๊สกึ่งน้ำมันกระบอกเงินปลอกน้ำเงิน แกน20mm.
    มันฟังดูขัดๆกันว่าเพิ่มไป50% ยังไม่หนึบเท่าตัวแกน20 เหรอครับ?

อยากได้เพราะตอนนี้สั่งทางfacebook 4ต้น
    ตัวปรับได้ลด15%เหลือ 7,735บาท ส่วนตัวแกน20 ลดเหลือ7,310บาท

อีกตัวเลือกนึงจะใส่Bilstien+สปริงDobinson 43-198
    (ข้างหลังใส่MX6+แหนบAdd2Upอยู่ครับ)

สูตรไหนจะแมตช์และขับสบายกว่ากัน(สบายแบบแน่นๆเฟิร์มๆ ชอบใช้ความเร็วในโค้ง เดินทางไกลแล้วไม่เหนื่อยนะครับ ไม่เน้นนุ่ม)
    ขอบพระคุณครับ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: Plusมีใครลองใส่Profenderแก๊สกึ่งน้ำมันแกน18mm.กระบ อกเหลืองปรับความหนืดได้4ระดับ หรือยังครับ?

ดันครับ รอน้าๆ มาตอบ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: Plusมีใครลองใส่Profenderแก๊สกึ่งน้ำมันแกน18mm.กระบ อกเหลืองปรับความหนืดได้4ระดับ หรือยังครับ?

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bizinezz ดูโพส
    ตามหัวข้อครับ ผมอยากรู้ว่ามันจะหนึบแน่น หรือนุ่มๆหนึบนิดๆ เพราะทางfacebook ของProfenderแจ้งว่า

1.
    - เบอร์1 จะนุ่มกว่าสแตนดาร์ด 20%
    - เบอร์2 จะพอกับสแตนดาร์ด
    - เบอร์3 จะหนืดกว่าสแตนดาร์ด 20%
    - เบอร์4 หนืดกว่าสแตนดาร์ด 50%เลย เหมาะกับคนขับเร็วๆ
    จึงอยากรู้ว่า ถ้าปรับสุดแล้ว จะนุ่มหรือจะแข็งกว่าโช็คพวกWestcoast หรือ ในค่ายเดียวกันอย่างตัวแก็สกึ่งน้ำมัน แกน20mm.

ชื่อ:  64218_613796958672718_890759784_n_resize.jpg
ครั้ง: 5783
ขนาด:  42.4 กิโลไบต์ชื่อ:  1391562_615963611789386_999573958_n_resize.jpg
ครั้ง: 10389
ขนาด:  19.6 กิโลไบต์

2.เขาแจ้งว่า ตัวกระบอกเหลืองปรับ4 เหมาะกับขับในเมือง และขับไม่เกิน100-130บ่อยๆ (ความเร็วทำการผมเลยนะน่ะ)
    ถ้าชอบขับเร็ว ให้ไปตัวแก๊สกึ่งน้ำมันกระบอกเงินปลอกน้ำเงิน แกน20mm.
    มันฟังดูขัดๆกันว่าเพิ่มไป50% ยังไม่หนึบเท่าตัวแกน20 เหรอครับ?

อยากได้เพราะตอนนี้สั่งทางfacebook 4ต้น
    ตัวปรับได้ลด15%เหลือ 7,735บาท ส่วนตัวแกน20 ลดเหลือ7,310บาท

อีกตัวเลือกนึงจะใส่Bilstien+สปริงDobinson 43-198
    (ข้างหลังใส่MX6+แหนบAdd2Upอยู่ครับ)

สูตรไหนจะแมตช์และขับสบายกว่ากัน(สบายแบบแน่นๆเฟิร์มๆ ชอบใช้ความเร็วในโค้ง เดินทางไกลแล้วไม่เหนื่อยนะครับ ไม่เน้นนุ่ม)
    ขอบพระคุณครับ

พี่เอก เอง เห็นในไลน์แล้ว แต่พิมพ์ไม่ถนัด ต้องขอโทษด้วยที่ยังไม่ได้ตอบ

ของที่มีก็ดีอยู่แล้ว เกิดอะไรขึ้นหรือ ถึงอยากจะเปลี่ยนชุดใหม่ มันอะไรยังไงล่ะ หรือเพราะว่าอยากลองให้รู้

โช๊ครุ่นใหม่ของ โปรเฟนเดอร์ ตัวนี้ยังไม่เคยลองและไม่เคยเล่น ยังไม่มีใครมารีวิวให้ฟังว่าเป็นอย่างไร

โช๊คหน้าปรับระดับได้มันก็ดีนะ แต่เวลาปรับมันจะไม่ลำบากหรือยุ่งยากไปหน่อยหรือ ขนาด ข้างหลังว่ามุดกันง่าย ๆ แล้วนะ ยังปรับลำบากเลย เจอปรับข้างหน้าเข้าไป จะล้วงมือปรับกันทีคงลำบากกว่าเดิมทีเดียว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย MiNi_XXL : 16-10-2013 เมื่อ 02:26

User ID
    14767
    Status
    โพส
    54

ขอบคุณครับพี่เอก ตอนนี้MX6อาการมันเริ่มเด้งๆโยนๆแล้วครับ ใช้มาปีเดียวเอง
    ส่วนบิลสไตน์ก่อนที่เอาไปใส่ที่อู่น้าโย่ง อาการมันรั่วในแล้วครับ ตัวนี้ใช้มา2ปีครึ่งถึงมีอาการ
    เลยมาลองใส่ Old Man Emu NitroSport + Dobinson แรกๆก็แน่นดี ผ่านไปซัก100-200โล เริ่มมีอาการตึงตังโครมครามเวลาขึ้นคอสะพานก็เลยลองเปลี่ยนเอาสปริงSTDมาใส่
    ตอนนี้ผมใช้มาได้ประมาณ3,000 โลแล้วครับ ก็นุ่มขึ้นครับเหมือนโช๊คมันเซตตัวได้แล้ว แต่เริ่มมีอาการคล้ายๆรีบาวน์มันไม่พอ มีอาการหน้าเด้งๆช่วงความเร็ว40-90 ยิ่งเวลาเจอหลุมมันสั่นสะท้าน (คล้ายๆเจอสาวแหล่มๆ...เฮ่ย ม่ายช่าย!)
    ก็เลยคิดๆว่าจะจบที่ตัวไหนดีครับ อยากจบในงบไม่แรง เพราะรู้เลยว่าผมคงต้องจบกับชุดFullset ทั้งสปริงแหนบโช๊คแน่ๆ แต่ต้องรอเปลี่ยนรถครับ
    ว่าจะจบ2ทางคือไปเอาบิลสไตน์คู่หน้า หรือ เล่นProfenderปรับได้4ต้นเลยดีกว่ากัน

เรื่องของการก้มลงไปปรับ ไม่เป็นปัญหาครับผม ก่อนหน้านี้ก็ใช้แรนโช่ใส่ในไทเกอร์ เซตไว้ค่ากลางๆพอดีๆแล้วก็ไม่ค่อยได้ปรับอะไรแล้วครับ
    เว้นแต่ออกตจว.เส้นที่ต้องเล่นโค้งครับพี่
    ผมขอบพระคุณพี่เอกกับพี่ป๊อดคราวก่อน เรื่องน็อตโช๊ค น็อตปีกนก แล้วก็อาการรอบเครื่องสวิง เปลี่ยนกรองโซล่าก็จบจริงๆครับ ขอบพระคุณครับพี่
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย bizinezz : 16-10-2013 เมื่อ 14:10 เหตุผล: เพิ่มเติมคำตอบ

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

คำโบราณมักว่ากันเล่นๆ แต่ก็คงมีเรื่องจริงปนอยู่ไม่มากก็น้อย "ขวาร้าย ซ้ายดี" ปกติทางที่เราคุ้นเคยมักจะเลี้ยวซ้าย วัจึงมีทางใหม่ต้องเลี้ยวขวา ไม่แน่ใจอย่าไป ไม่มั่นใจอย่าเลี้ยวค่ะ รอสักพักให้อะไรๆมันเข้าที่ รอสักนิดให้อะไรๆมันอยู่ตัวค่อยว่ากันใหม่" แค่สีสวยพอทำเนา แต่ถ้าให้เล่าลึก เกรงจะเมื่อยนิ้ว" (คนสั่งพิมพ์หัวเราะร่วนอยู่ข้างหู 555555)

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bizinezz ดูโพส
    ขอบคุณครับพี่เอก ตอนนี้MX6อาการมันเริ่มเด้งๆโยนๆแล้วครับ ใช้มาปีเดียวเอง
    ส่วนบิลสไตน์ก่อนที่เอาไปใส่ที่อู่น้าโย่ง อาการมันรั่วในแล้วครับ ตัวนี้ใช้มา2ปีครึ่งถึงมีอาการ
    เลยมาลองใส่ Old Man Emu NitroSport + Dobinson แรกๆก็แน่นดี ผ่านไปซัก100-200โล เริ่มมีอาการตึงตังโครมครามเวลาขึ้นคอสะพานก็เลยลองเปลี่ยนเอาสปริงSTDมาใส่
    ตอนนี้ผมใช้มาได้ประมาณ3,000 โลแล้วครับ ก็นุ่มขึ้นครับเหมือนโช๊คมันเซตตัวได้แล้ว แต่เริ่มมีอาการคล้ายๆรีบาวน์มันไม่พอ มีอาการหน้าเด้งๆช่วงความเร็ว40-90 ยิ่งเวลาเจอหลุมมันสั่นสะท้าน (คล้ายๆเจอสาวแหล่มๆ...เฮ่ย ม่ายช่าย!)
    ก็เลยคิดๆว่าจะจบที่ตัวไหนดีครับ อยากจบในงบไม่แรง เพราะรู้เลยว่าผมคงต้องจบกับชุดFullset ทั้งสปริงแหนบโช๊คแน่ๆ แต่ต้องรอเปลี่ยนรถครับ
    ว่าจะจบ2ทางคือไปเอาบิลสไตน์คู่หน้า หรือ เล่นProfenderปรับได้4ต้นเลยดีกว่ากัน

เรื่องของการก้มลงไปปรับ ไม่เป็นปัญหาครับผม ก่อนหน้านี้ก็ใช้แรนโช่ใส่ในไทเกอร์ เซตไว้ค่ากลางๆพอดีๆแล้วก็ไม่ค่อยได้ปรับอะไรแล้วครับ
    เว้นแต่ออกตจว.เส้นที่ต้องเล่นโค้งครับพี่
    ผมขอบพระคุณพี่เอกกับพี่ป๊อดคราวก่อน เรื่องน็อตโช๊ค น็อตปีกนก แล้วก็อาการรอบเครื่องสวิง เปลี่ยนกรองโซล่าก็จบจริงๆครับ ขอบพระคุณครับพี่
    สปริงโดฯใช้เบอร์อะไรอยู่คะ ตอนก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็นสแตนดาร์ทอะค่ะ ปล. พี่ป๊อดนึกไม่ออกจริงๆค่ะว่าคันไหน
    อาการท้ายโยน ขออนุญาติแนะนำดูที่ด้านหน้าด้วยนะคะ ไม่ว่าจะยุบเร็ว หรือ ยุบช้าล้วนส่งผลต่อกันให้ด้านหฝังสำแดงฟิลลิ่งอย่างที่เจอได้ ชัดไม่ชัดว่ากันเป็นคันๆไปค่ะ ระดับความสูงระหว่างหน้า-หลัง น้ำหนักหน่วงท้าย ก็ส่งผลหมด ลองคะยกะน้าเอกก็ได้ค่ะ บางทีอาจจะหาทางออกที่พอดีสำหรับเฉพาะคันให้ได้
    .....สำหรับช๊อคอัพคู่เปรียบตามกระทู้ที่ตั้งไว้นี้ ถ้ามุ่งมั่นแบรนสามพรานนี้จริงๆ แนะนำเขยิบขึ้นไปเล่น โมโนซับแทงค์แยกค่ะ จบกว่า อึดกว่า และ ใช้งานต่อเนื่องได้นานกว่า มีคนนึงเคยเล่าให้ฟังว่า "แกทดสอบช๊อคอัพว่าอึดไม่อึด ใช้น้ำมันถังนึงวิ่งแบบไม่พัก บางตัวทค่เราว่าดี ว่าคุ้ม ทะลุ200โลต่อเนื่ฮง มีย้วยให้พบค่ะ" ยิ่งเคยผ่าน ไนโตรสปอร์ตมาแล้ว เคยข้ามบิลสไตล์มาแล้ว เป็นหนู ไม่เลี้ยวขวา เลี้ยวซ้าย กลับลำดีกว่าค่ะ
    .....ถ้าจะเอากระบอกสีบรอนซ์ไปเทียบกับ จิงโจ้กระบอกเงิน เกรงว่าจะข้ารุ่นไปไกลฉกแนวเพ้อเลยหล่ะค่ะ ชกเก็บคะแนณยกแรกอาจจะมองไม่ออก ด้วยเหตุผลราคาบังตา รอดูยก2เริ่มชัดมวยคนละกระดูก พอยก3 สายแข็ง สายอ่อน ภาพคงชัดเจน ไม่ต้องบอกนะคะว่ายก5 แบบไหน อันนี้ว่ากันด้วยความอึด
    ถ้าเพอร์ฟอร์แมนซ์ โมโนจิงโจ้จะมีการทำงานของวาวล์ที่ละเอืยดและกว้างกว่า หมายความว่าอย่างไร วิ่งช้าก็หยุ่นๆไม่ตึง วิ่งเร็วๆก็แน่นๆ แต่ถ้าเปรียบกับนกแก่ ความนุ่มคงไม่เท่านกแก่สปอร์ต ความคมก็เป็นรองนกแก่ชาร์ทเจอร์อยู่เยอะ
    โดยรวมๆ เป็นช๊อคอัพที่ดีในสเต็ป Beginning ราคาน่าสนใจ(ผู้ค้าในคลับเราทำราคาไว้ไม่ผิดหวัง)

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อีมูผมใช้มา4หมื่นกว่าโล ร่วมกับสปริงโด 198 ยังตึง แน่นดีอยู่เลยนะ ด้านหลังก็อีมูแหนบอีมู

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aknet ดูโพส
    อีมูผมใช้มา4หมื่นกว่าโล ร่วมกับสปริงโด 198 ยังตึง แน่นดีอยู่เลยนะ ด้านหลังก็อีมูแหนบอีมู
    omeเป็นช๊อคอัพทวินทูบไฮเพรสเชอร์ที่ไว้ใจได้มากเลยนะคะน้าตั้ม คุณสามีว่า "ถ้าชั้นหนุ่มๆนะ บินระดับ180 omeนี่มานิ่งๆเลย" ความอึดทะลุ40000โลสบายๆค่ะ

User ID
    4747
    Status
    โพส
    235

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    สปริงโดฯใช้เบอร์อะไรอยู่คะ ตอนก่อนที่จะเปลี่ยนมาเป็นสแตนดาร์ทอะค่ะ ปล. พี่ป๊อดนึกไม่ออกจริงๆค่ะว่าคันไหน
    อาการท้ายโยน ขออนุญาติแนะนำดูที่ด้านหน้าด้วยนะคะ ไม่ว่าจะยุบเร็ว หรือ ยุบช้าล้วนส่งผลต่อกันให้ด้านหฝังสำแดงฟิลลิ่งอย่างที่เจอได้ ชัดไม่ชัดว่ากันเป็นคันๆไปค่ะ ระดับความสูงระหว่างหน้า-หลัง น้ำหนักหน่วงท้าย ก็ส่งผลหมด ลองคะยกะน้าเอกก็ได้ค่ะ บางทีอาจจะหาทางออกที่พอดีสำหรับเฉพาะคันให้ได้
    .....สำหรับช๊อคอัพคู่เปรียบตามกระทู้ที่ตั้งไว้นี้ ถ้ามุ่งมั่นแบรนสามพรานนี้จริงๆ แนะนำเขยิบขึ้นไปเล่น โมโนซับแทงค์แยกค่ะ จบกว่า อึดกว่า และ ใช้งานต่อเนื่องได้นานกว่า มีคนนึงเคยเล่าให้ฟังว่า "แกทดสอบช๊อคอัพว่าอึดไม่อึด ใช้น้ำมันถังนึงวิ่งแบบไม่พัก บางตัวทค่เราว่าดี ว่าคุ้ม ทะลุ200โลต่อเนื่ฮง มีย้วยให้พบค่ะ" ยิ่งเคยผ่าน ไนโตรสปอร์ตมาแล้ว เคยข้ามบิลสไตล์มาแล้ว เป็นหนู ไม่เลี้ยวขวา เลี้ยวซ้าย กลับลำดีกว่าค่ะ
    .....ถ้าจะเอากระบอกสีบรอนซ์ไปเทียบกับ จิงโจ้กระบอกเงิน เกรงว่าจะข้ารุ่นไปไกลฉกแนวเพ้อเลยหล่ะค่ะ ชกเก็บคะแนณยกแรกอาจจะมองไม่ออก ด้วยเหตุผลราคาบังตา รอดูยก2เริ่มชัดมวยคนละกระดูก พอยก3 สายแข็ง สายอ่อน ภาพคงชัดเจน ไม่ต้องบอกนะคะว่ายก5 แบบไหน อันนี้ว่ากันด้วยความอึด
    ถ้าเพอร์ฟอร์แมนซ์ โมโนจิงโจ้จะมีการทำงานของวาวล์ที่ละเอืยดและกว้างกว่า หมายความว่าอย่างไร วิ่งช้าก็หยุ่นๆไม่ตึง วิ่งเร็วๆก็แน่นๆ แต่ถ้าเปรียบกับนกแก่ ความนุ่มคงไม่เท่านกแก่สปอร์ต ความคมก็เป็นรองนกแก่ชาร์ทเจอร์อยู่เยอะ
    โดยรวมๆ เป็นช๊อคอัพที่ดีในสเต็ป Beginning ราคาน่าสนใจ(ผู้ค้าในคลับเราทำราคาไว้ไม่ผิดหวัง)
    ขออนุญาตนิดนึงครับ ถ้า "ผู้ค้า" ในที่นี้หมายถึงผม ผมขอบอกว่าผมไม่ใช้พ่อค้า
    ผมก็แค่หาโช๊คใหม่มาแทนโช๊คเดิมติดรถ แล้วบังเอิญไปเจอเซลล์ของบริษัทจัดจำหน่ายโช๊คตัวนี้เป็นรุ่นน้องที่รู้จักกัน มันให้ราคาพิเศษมา
    ก็เลยลองเอามานำเสนอให้พี่ๆ น้องๆ ในคลับดู เผื่อมีคนสนใจ ถ้าผมคิดจะขายจริงๆ รุ่นอื่นๆ ทั้ง Profender ทั้ง Amanda ผมก็ได้ราคาพิเศษมา
    แต่ผมไม่ได้ทำเพราะมีน้าๆที่เค้าขายกันอยู่แล้ว "ถึงการค้าจะเสรีก็ต้องมีจรรยาบรรณครับ"

ปล. PM ราคาค่ายก 2 นิ้วด้วยครับน้า เดี๋ยวผมเอาโช๊คยก 2 นิ้ว ชุดนี้ไปเป็นหนูทดลองให้ครับ 555

User ID
    19137
    Status
    โพส
    1,443

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Mjarlai ดูโพส
    ขออนุญาตนิดนึงครับ ถ้า "ผู้ค้า" ในที่นี้หมายถึงผม ผมขอบอกว่าผมไม่ใช้พ่อค้า
    ผมก็แค่หาโช๊คใหม่มาแทนโช๊คเดิมติดรถ แล้วบังเอิญไปเจอเซลล์ของบริษัทจัดจำหน่ายโช๊คตัวนี้เป็นรุ่นน้องที่รู้จักกัน มันให้ราคาพิเศษมา
    ก็เลยลองเอามานำเสนอให้พี่ๆ น้องๆ ในคลับดู เผื่อมีคนสนใจ ถ้าผมคิดจะขายจริงๆ รุ่นอื่นๆ ทั้ง Profender ทั้ง Amanda ผมก็ได้ราคาพิเศษมา
    แต่ผมไม่ได้ทำเพราะมีน้าๆที่เค้าขายกันอยู่แล้ว "ถึงการค้าจะเสรีก็ต้องมีจรรยาบรรณครับ"

ปล. PM ราคาค่ายก 2 นิ้วด้วยครับน้า เดี๋ยวผมเอาโช๊คยก 2 นิ้ว ชุดนี้ไปเป็นหนูทดลองให้ครับ 555
    น่าจะเป็นการเข้าใจผิดนะคะ "ผู้ค้า" ในที่นี้หนูหมายถึง พี่ท่านนึงที่ทำแบรนด์นี้อยู่ และ ทำราคาไว้น่าสนใจ รวมทั้งงานบริการของพี่ท่านนี้ก็น่าประทับใจ เห็นได้จากสมาชิคที่นิยมใช้แบรนด์นี้กันมาก ครอบครัวหนูชื่นชม "ผู้ค้า" แบบนี้ค่ะ
    สำหรับท่านMjarlai หนูไม่ทราบจริงๆค่ะว่า มีช๊อคอัพแบรนด์ โปรเฟนเดอร์ และ อมาดา เป็นทางเลือกให้กับสมาชิค ดีเลยค่ะจะได้มีความหลากหลายมากขึ้น ซึ่งเป็นผลดีกับสมาชิคในคลับค่ะ
    .
    pm ราคายก2" คืออะไรคะ ค่าแรง หรือ ค่าแรง+ค่าของ ถ้าจะให้ทดลอง-ทดสอบ ผลิตภัณฑ์ ค่าใช้จ่ายในการประกอบติดตั้งทีมงานสามีหนูดูแลให้ค่ะ น้าเอาของมาอย่างเดียว สามีหนูและทีมงาน ยินดีเลยค่ะ เรามีรถพร้อมทดสอบให้ทุกรุ่น ทั้งสแตนดาร์ท ยกสูงเค้นปีก ยกสูงชุดยก และ แดรก-เรสซิ่ง พร้อมรีพอร์ตตามโจทย์การทดสอบให้ด้วยค่ะ ด้วยความยินดีเลย (คนข้างๆหนู ปรีดาเสีนเหลือเกิน อิ อิ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย rmd : 22-10-2013 เมื่อ 07:23

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ลองโปรเฟนเดอร์ตัวแกน 20 mm กับสปิงเดิมดูก่อน...
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Sinplug : 17-10-2013 เมื่อ 19:23

User ID
    14767
    Status
    โพส
    54

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ rmd ดูโพส
    rmd นี่เป็นidของพี่เปิ้ลใช่มั้ยครับ? อธิบายแบบชัดเจนเหมือนเดิมเลยครับ ระหว่างสายแข็งกับสายอ่อนนี่ ผมเห็นภาพชัดเลยครับ
    สปริงโดเป็นตัว C43-198 ครับ ลมยางเติมปกติวิ่งตัวเปล่า99% ที่หน้า32-34 หลัง33-35
    ผมได้เรียนรู้นิสัยของOMEอีกอย่างนึงก็คือ มันพร้อมจะปรับตัวเข้าหาชุดหลังครับ ปกติMX6หลังผมใช้อยู่เบอร์3-4 ใช้ไป2-3สัปดาห์ มันค่อยๆปรับวาล์วตัวมันไปตามด้านหลังด้วย ซึ่งมันค่อยๆนุ่มขึ้น(และเด้งขึ้นด้วยนิดหน่อย)เหมือนวาล์วพยายามปรับตัวให้ยุบตัวได้มากขึ้น
    แต่พอปรับมาเบอร์5 ขับไป-กลับชลบุรี พอลงมาวิ่งศรีนครินทร์ เออ...หน้ามันแน่นขึ้นแฮะ และแน่นอน มันพาเพื่อนมันมาด้วย นั่นคือ อาการตึงตัง เหมือนเวลาเจอหลุมแล้วไม่ค่อยอยากจะยุบตัวซักเท่าไหร่
    ลองวิ่งบนทางด่วนกาญจนาจากศรีนครินทร์ไปเมกะบางนา ลองอัดซัก160 โอ้...มันนิ่งระดับหนึ่งเลยครับ แต่น้อยกว่าตอน160ของDobinsonอยู่นิดๆ

ใจลึกๆก็คิดถึงBilstienนะครับ ถึงจะตึงตังจริง แต่แน่นจริง นิ่งจริง เราคงได้เจอกันอีกทีตอนที่ผมเปลี่ยนรถคันใหม่แน่นอน เช็คราคา4ต้นแล้ว วางงบไว้รอแล้ว ราคารับได้ครับ...งบแต่งรถหมดทันทีเลยครับ!
    ซึ่งผมขับไม่เน้นแรงครับ เน้นเจอกันกลางโค้ง โค้งยิ่งเยอะยิ่งติดตูดครับ ให้รู้กันว่ารถยกสูงเข้าโค้งได้เร็วกว่ารถเก๋งSTD...นานน๊านนน จะบ้าพลังแบบนี้ซักทีครับ และทำได้เฉพาะตอนเมียไม่ได้นั่งด้วยนะครับ ไม่งั้นเป็นเรื่องครับ

1. อาการที่รีบาวด์มันรั้งสปริงไม่ค่อยจะอยู่แบบนี้ กับอาการที่ลงหลุมแล้วโช๊คสปริงสั่นกระพือ เป็นปกติของโช๊คทางฝุ่นมั้ยครับ? ถ้ามีปัญหาจะได้เข้าไปปรึกษากับร้านครับ (อยากได้เจอกับอาการรีบาวด์แน่นๆนิ่งๆเหมือนวันแรกที่เจอกันจริงๆครับ มันรู้เลยครับว่าโช๊คมันดึงไม่ให้สปริงดีดมากนัก เทียบกับบิลสไตน์ตอนที่วาล์วเริ่มรั่วใน)
    2. ถ้าปรับเบอร์5 วิ่งตัวเปล่าแล้วแน่นนิ่งกำลังได้ แต่ถ้าบรรทุกไปซัก300กก. แล้วผมจะไปสะเมิงกับปายต้นเดือนหน้านี้แล้ว จะดีมั้ยถ้าลงเหล็กกันโคลงเส้นไม่ใหญ่มาก?
    3. อาการที่เจอกับสปริงเดิม คือ มีอาการวูบวาบไปหน่อยครับ มันไม่ค่อยนิ่งเท่าสปริงโด 198
    4. กลับลำนี่คือยังไงครับ....คือไม่ต้องเปลี่ยนอะไรทั้งนั้น เอามันอย่างนี้แหล่ะเน๊อะ! 5555+ โช๊คระดับนี้ ขี่แล้วยังไม่ค่อยพอใจ สงสัยต้องเล่นพวก4ต้นแสนแล้วมั้งเนี่ยครับ ^_^'

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำดีๆนะครับ

ปล. ข้อเสียของบิลสไตน์ อยู่ที่ประกันแค่ปีเดียวเองครับ ในราคาใกล้เคียงกัน ประกัน3ปี ทั้งOME ทั้งWSCS

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มันพะย่ะค่ะ

ข้อมูลกระทู้