หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 53

amitay
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน D.i.y ให้เครื่องแรง และประหยัดน้ำมัน

การติดตั้งสำหรับรถ Mitsubishi Triton Plus 6 ขั้นตอน สามารถติดตั้งเองได้ง่ายๆ ภายใน 10 นาที

นี่คืออุปกรณ์ที่นำไปติดตั้ง

ขั้นที่ 1

Mitsubishi triton แบบมี Intercooler วางหน้า ไม่มี Turbo

ขั้นที่ 2

เครื่อง DI-D ซะด้วย คันนี้ติดได้ 2 ตำแหน่ง
    1 ท่อไอดี และ 2 หลังกรองอากาศ

ขั้นที่ 3

มาเริ่มกันเลยที่ท่อไอดี ไขน๊อตแหวนตัวเดียว ดึงท่อยางให้หลุดออก

ขั้นที่ 4

ใส่แบบถอยหลังเข้าไปในท่อยางเลย ประกอบกลับคืน รัดแหวนให้แน่น

ขั้นที่ 5

ตำแหน่งที่สอง หลังกรองอากาศ ก็ไขน๊อตแหวนตัวเดียวเหมือนกัน ดึงท่อยางให้หลุดออก

ขั้นที่ 6

เสร็จเรียบร้อย

รายละเอียดเพิ่มเติมดูได้ที่ http://www.triplenineconsultant.com/...s/airrevolver/

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

มาตรฐาน Re: D.i.y ให้เครื่องแรง และประหยัดน้ำมัน

ประยัดน้ำมันได้นิดหน่อย...แต่ทำไม่ราคาแพงจัง....

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

มาตรฐาน Re: D.i.y ให้เครื่องแรง และประหยัดน้ำมัน

อดเลย..มะมีตังค์...500ไม่ได้หรอ

User ID
    67
    Status
    โพส
    89

2 ตัวพันได้ป่าว

User ID
    63
    Status
    โพส
    138

ระวังโดนก็อปนะครับเพราะราคาแรงเกินไปถ้าขายถูกคนคงไม่ยากก็อปเท่าไหร่นะผมว่า

Mitsubishi triton แบบมี Intercooler วางหน้า ไม่มี Turbo แล้วตัวทีมีเทอร์โบอยู่แล้วใส่ได้มั้ย เพราะยังไม่เคยเห็นตัวที่ไม่มีเทอร์โบน่ะช่วยให้ลายละเอียดหน่อยครับ

numguy
    ผู้เยี่ยมชม

1 ตัว ราคา 2,200 บาท (ประหยัดได้ขั้นต่ำ 10% โดยประมาณ ใช้ 10 ถังหรือน้อยกว่า คืนทุน!)
    2 ตัว ราคา 4,000 บาท (ประหยัดได้ขั้นต่ำ 15% โดยประมาณ ใช้ 11 ถังหรือน้อยกว่า คืนทุน!)
    ค่าติดตั้ง 200 บาทต่อคัน
    >>>>>>อยากติด (ถ้าว่ามันประหยัด) แต่ว่ามันแรงจริงๆนะ ราคาอ่ะ (เบาๆ กว่านี้ได้มะครับ)

User ID
    381
    Status
    โพส
    129

แล้วมีสถาบันไหนรับรองมั่งคับ ว่าทำให้ประหยัดได้จริง

เคยอ่านที่เมืองนอกเขาทดสอบ เขาว่าถ้ารอบเครื่องสูงมันไปขวางทางอากาศเข้า

ยิ่งทำให้สิ้นเปลืองมากกว่าเดิมนะครับ

speedpicking
    ผู้เยี่ยมชม

ดูจากหลักฟิสิกไม่น่าช่วยอะไรนะครับ ถ้าตัวใบพัดนั้นไม่หมุนน่ะ มันไปขวางทางลมที่เทอร์โบดูด เข้าไปด้วยซ้ำ

-------

แก้ไข

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ มันทำให้ลมที่เข้ามา หมุนเป็นเกลียวก่อนจะโดนปั่นด้วย เทอร์โบอีกที เหมือนกับการเพิมบูสท์ นั่นเองใช่มั้ยครับ

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ speedpicking ดูโพส
    ดูจากหลักฟิสิกไม่น่าช่วยอะไรนะครับ ถ้าตัวใบพัดนั้นไม่หมุนน่ะ มันไปขวางทางลมที่เทอร์โบดูด เข้าไปด้วยซ้ำ

-------

แก้ไข

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ มันทำให้ลมที่เข้ามา หมุนเป็นเกลียวก่อนจะโดนปั่นด้วย เทอร์โบอีกที เหมือนกับการเพิมบูสท์ นั่นเองใช่มั้ยครับ
    ผมว่ามันน่าจะเป็นเทอร์ไบ...มะช่ายเทอร์โบ....นะตามหลักรึป่าว..ผู้รู้ช่วยกระทุ้งที

User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ watchara6510 ดูโพส
    แล้วมีสถาบันไหนรับรองมั่งคับ ว่าทำให้ประหยัดได้จริง

เคยอ่านที่เมืองนอกเขาทดสอบ เขาว่าถ้ารอบเครื่องสูงมันไปขวางทางอากาศเข้า

ยิ่งทำให้สิ้นเปลืองมากกว่าเดิมนะครับ
    จีพี่ว่าเค้าใช้หลักหลักRกาศพลศาสตร์นะ...ต้นกรวยปากใหญ่อากาศเข้ามากสู่ปากกรวยที่เล็กลง
    อากาศต้องไหลผ่านเข้าได้มากกว่า....แล้วยิ่งทำเป็นรูปทรงบิดๆงอๆ หักทิศทางลมด้วย....ไม่รู้ว่าจะได้เรื่องป่าว...เพราะต้นทางไม่ได้โล่งเหมือนที่ในรูปที่ทดสอบเป็นวิดีโอคลิป

ยังไงลองดูละกัน...ยางมัันหลวมได้นะ...ถ้าโดนแดดหรืออย่างอื่น...อย่าให้มันหลุดเข้าไปป่วนในห้องเครื่องได้หล่ะ...
    แสตนเลสเนี่ยตัวดีเลย ....

amitay
    ผู้เยี่ยมชม

ขอตอบทุกคนรวมๆกันครับ

- มีสถาบันในประเทศรับรองเรียบร้อยแล้วครับ ไม่ต้องเป็นห่วง
    - ตัวประหยัดน้ำมันในตลาดราคาส่วนใหญ่สูงกว่านี้ ประหยัดได้ประมาณนี้พอๆ กัน แถมบางอย่างมีอายุการใช้งานด้วย ต้องซื้อเรื่อยๆ แต่ตัวนี้ซื้อครั้งเดียวใช้จนรถพัง คุ้มค่าในระยะยาวมากกกกกกกกกครับ
    - ราคาตามนี้อยู่แล้วครับ ไม่ขึ้นไม่ลง ต้นทุนงานอยู่ที่ค่าขึ้นโมลด์ครับ
    - ใครจะก๊อบก็เชิญครับ ไม่ว่ากัน ไม่หวง งานนี้เป็นงานสิทธิบัตรครับ ถ้าทำเพื่อจำหน่ายสามารถใช้ดำเนินคดีได้ตามกฏหมาย และบอกได้ว่าก๊อบยากพอสมควร เห็นง่ายๆแบบนี้เหอะ ช่างขึ้นโมลด์ฝีมือๆ ก็ยังถอยหลายรายแล้วครับ ไม่หมูจริงๆ
    - สามารถติดได้แทบทุกรุ่นครับ มีเทอร์โบ ไม่มีเทอร์โบ มีอินเตอร์ ไม่มีอินเตอร์ ลองเข้าไปดูในเว๊บ www.triplenineconsultant.com ดูครับ มีรถ diy หลายรุ่นหลายแบบ
    - ไม่หลุดลงไปแน่นอนครับ รถแต่ละรุ่นจะมีขนาดแตกต่างกัน ของผมมีเป็นเฉพาะรุ่นเลย ด้านบนเป็นบ่ารองไว้ที่ปากท่อไอดีกันไว้ 1 ชั้น ตัววัสดุเองเป็นรูปแหวนเบ่งขยายรัดท่อไอดีด้านในอีก 1 ชั้น
    - ไม่ขวางลมครับ ส่วนใหญ่ที่ขวาง จะเป็นพวกใบพัด และพวกที่ตีลมออกสู่ด้านข้าง ตัวนี้เป็นการรวมลมเข้าสู่ศูนย์กลางครับ

มีคำถามอื่นๆ ก็ถามได้ครับ

tin50
    ผู้เยี่ยมชม

เท่าที่ผมเคยใช้ ชิ้นงานคล้ายๆกันทำจากสแตนเลส(แต่ไม่ละเอียดเท่า)คือช่วยให้ลมหมุนวน ติดตั้งวันแรกๆรถ(สตราด้า)
    ก็พุ่งดี แต่พอใช้ไปซักเดือนไม่มีความแตกต่าง กลับมาปกติเหมือนไม่ใส่ ถ้าตัวประหยัดน้ำมันตัวนี้สมาชิกใช้แล้วได้ผล
    ก็ช่วยรายงานด้วยครับ จะลองใช้อีกครั้ง แต่ราคาสูงไปหน่อยนะครับ

speedpicking
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    ผมว่ามันน่าจะเป็นเทอร์ไบ...มะช่ายเทอร์โบ....นะตามหลักรึป่าว..ผู้รู้ช่วยกระทุ้งที
    เทอร์ไบ นี่โข่งไอเสียหลังครับ

ทางเดินอากาศจะเริ่มจาก กรองอากาศ > เทอร์โบ > อินเตอร์ คูลเลอร์ > เข้าเครื่อง > ระบบ egr > เครื่อง > แล้วที่เหลือ ก็ไม่สูญปล่าาว เเอาไปปั่นโข่งไอเสีย หรือ โข่งหลัง หรือ เทอร์ไบน์ นั่นเอง

จากที่ดูแล้ว ถ้า กรณี รถมี อินเตอร์คูลเลอร์เนี่ย ตัวนี้ ถ้าติดหลังกรองอากาศ น่าจะ ไม่มีผล หรือมีผลน้อยมาก เพราะว่า อากาศที่โดนดูดเข้ามา จะเป็นหมุนเป็นเกลียวในทิศทางงเดียวกับ ที่เทอร์โบดูดเข้าไป(ที่อุปกรณ์นี้ช่วย น่าจะ ช่วยในการ ทำให้ อากาศ ถูกเทอร์โบ ดูดเข้าไปง่ายขึ้น รึปล่าว ซึ่ง เจ้าของน่าจะมาชี้แจง ไม่ใช่แค่บอกมีคนมารับรอง ยังงี้ผมก็พูดได้ บอกรถผม 1 พันแรงม้า แต่ไม่เคยขึ้น ไดโน ไครจะเชื่อ)
    แต่ พอเทอร์โบ ดูด เข้าไปง่ายขึ้น หมายความว่า อากาษ ก็ต้องแรงขึ้น (กรณีเดียวกับ ที่ เฮลิคอปเตอร์ ที่ปีกมี 2 ชั้น หลายคนคงเคยเห็น มีนก็จะมีแรงยกมากขึ้น) แต่นี้ พอ อากาศแรงขึ้น เข้าไปเจอ อินเตอร์คูลเลอร์ขวางเต็มๆ แล้วที่เอาไปไว้ที่ท่อไอดี ผมว่า รวมลมเข้าสู่สูญกลางอย่างที่คนบอกแล้ว มันได้ไรครับ ในเมื่อ มันก็แยก จากกันอยู่ดี ในห้องเผาไหม้ ทั้ง4สูบ ผมเลยคิกว่า คงช่วยได้น้อย เพราะว่า เทอร์โบ หรือตัวใบพัดเครื่องเฮลิคอปเตอร์ 2 ชั้นเอง มันใช้พลังงาน จล ก็คือมันขยับ ขนาดขยับ มันยังช่วยอัดอากาศ เข้าไปได้ แค่ 78% อย่างที่คุณ บอกเอง อันนี้ เอามาวางขวางทางลม คุณว่า มันจะช่วยได้ถึง 1% มั้ยครับ

อยากให้ บอกรายละเอียดหน่อยนะครับ

ไม่ได้มาช่วยขาย หรือ ใส่ร้าย หรืออะไร แต่ควรบอกคุณสมบัติ ในเชิง วิทยาศาสตร์ ด้วยนะ

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

Mitsubishi triton แบบมี Intercooler วางหน้า ไม่มี Turbo

ผมว่ Plus มี Turbo ทุกคันนะครับ

เจ้าของเวป มีข้อมูลหรือเปล่า

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

และที่บอกว่ามีสถาบันในประเทศรับรอง

บอกชื่อสถาบันได้หรือเปล่าครับ จะได้สอบถามได้ และจะได้มีความน่าเชื่อถือด้วยครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TNK ดูโพส

ผมว่ Plus มี Turbo ทุกคันนะครับ

เจ้าของเวป มีข้อมูลหรือเปล่า
    นั่นนะซิครับผมเองยังไม่เคยเห็น triton ตัวใหนไม่มีเทอร์โบเลยแม้แต่ตัวที่ไม่ใช่คอมมอลเรลยังมีเทอร์โบเลยครับแม้แต่รูปที่แสดง
    การติดตั้งก็ยังมีเทอร์โบเลย อยากได้รายละเอียดมากกว่านี้หน่อยน่ะครับ

User ID
    385
    Status
    โพส
    175

..................

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

จากที่ดูแล้ว เข้าใจว่า ถ้าอากาศเข้าไปมากๆๆ จะทำให้ประหยัดน้ำมันมากขึ้นใช่ไหม่คับ แล้วใครใช้แล้วผลเป็นอย่างไรบอกกันบ้างนะคับ

koo337
    ผู้เยี่ยมชม

เดิมๆผมว่าก็แรงพอตัวอยู่แล้ว
    ถ้าจะเสียเงินกะรถทั้งทีส่วนตัวผมจะเพิ่มในเรื่องที่มันเป็นความปลอดภัยมากกว่า เช่นเบรค อุปกรณ์ถ่วงเวลาขโมยประมาณนี้ครับ
    เร็วๆ อันตรายครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้