สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน เอาภาพ Nir มาฝาก .... อิอิอิ

กลับมาตามเสียงเรียกของคุณ Wasan (ตามไปเคาะถึงห้อง Multiply อ่ะ) แล้วอย่างนี้จะไม่มาได้อย่างไร .... !!!

อิอิอิ ..... ที่หายหน้าหายตาไปจากห้องภาพ ก็เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยได้ทำรูปเท่าไร แถมคิดว่าที่ห้องนี้ลงภาพได้ที่ขนาดไม่เกิน 150 Kb. อ่ะ

สำหรับชุดนี้เอาภาพถ่าย Infared มาให้ชมกันนะคร๊าบบบบบบบบบ

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เอาภาพ Nir มาฝาก .... อิอิอิ

เป็นกล้อง Canon EOS 350D แต่ทำการเปลี่ยน Low-Pass filter เดิมออกและเอา IR(72)Filter ใส่ไปแทน ดังนั้นเวลาถ่ายส่วนที่สะท้อง Infared จะได้สีขาวดังรูปอ่ะครับ

หรือท่านที่อยากถ่ายแต่ไม่อยากเฉาะกล้องก็สามารถหา IR(72) filter มาสวมหน้าเลนส์ก็ได้ครับราคาตอนนี้ถือว่าถูกมากกว่าแต่ก่อนเยอะ ถ้าจำไม่ผิดหน้าเลนส์ 58mm (เลนส์ kit ของแคนนอน) ราคาอยู่ 860.- ได้ครับ

.... สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ ....

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: เอาภาพ Nir มาฝาก .... อิอิอิ

สวยแปลกดีครับ อ่านที่น้าบอกแล้วงงครับ ฟิลเตอร์ Ir ของน้านี่ไม่ได้สวมที่หน้าเลนส์ใช่มั้ยครับ

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

เป็นแนวคิดสร้างสรรดีครับ ได้ภาพอีกแบบตามจินตนาการของผู้ถ่าย

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

โย่ว..ภาพสวยแปลกตาครับพี่

ปล.ที่นี่เขาให้ขนาดภาพไม่เกิน 200kb น่ะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    263
    Status
    โพส
    333

ถ่ายเก่งกันจังเลยครับ ว่าที่ ผบ.ทบ ผมก็มีกล้องดีๆ เหมือนกันแต่ผมถ่ายไม่เป็นไม่รู้จะทำไงให้ภาพออกมาได้แจ่มขนาดนี้อะครับ

IIWSnoJ
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ VDC ดูโพส
    สวยแปลกดีครับ อ่านที่น้าบอกแล้วงงครับ ฟิลเตอร์ Ir ของน้านี่ไม่ได้สวมที่หน้าเลนส์ใช่มั้ยครับ
    ของผมไม่ได้เอา IR Filter ไปสวมที่หน้าเลนส์ครับ แต่เอาไปใส่ไว้หน้า CMOS (หรือยี่ห้ออื่นเรียก CCD อ่ะ) โดยเอาไปใส่แทน Low-Pass filter เดิม ซึ่งทำให้กล้องตัวนี้ถ่ายภาพได้แต่เฉพาะภาพ Infared อย่างเดียวอ่ะครับ

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ IIWSnoJ ดูโพส
    ของผมไม่ได้เอา IR Filter ไปสวมที่หน้าเลนส์ครับ แต่เอาไปใส่ไว้หน้า CMOS (หรือยี่ห้ออื่นเรียก CCD อ่ะ) โดยเอาไปใส่แทน Low-Pass filter เดิม ซึ่งทำให้กล้องตัวนี้ถ่ายภาพได้แต่เฉพาะภาพ Infared อย่างเดียวอ่ะครับ
    กระจ่างเลยครับ ...

ข้อมูลกระทู้