หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 38

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ความจริงวันนี้

เพิ่งถอยรถครับ เพิ่งวัดอัตราการบริโภคน้ำมันของ plus a/t 4 dr ขับสอง 2500 cc ระยะวิ่งมา 1,700 Km ลมยาง 4 เส้นเฉลี่ย 40 ติดล้ออะไหล่ กระบะหลังไม่โม ไม่มีผ้าใบปิด ยางเดิม ไม่กดคันเร่งแรงตอนออกตัว ขับไม่เกิน 120 บนทางด่วน บนถนนปรกติราว 60-80 เคยเข้าศูนย์เช็ค 1 ครั้งที่ 1,000 KM
    วัดโดยการใช้ิวิธีเติมเต็มถังได้ดังนี้
    - วิ่งในเมือง อัตราการบริโภคน้ำมัน เฉลี่ย 8.2 Km/Ltr
    ย้ำ 8.2 km/ltr!!!!
    ไม่รู้ว่าผิดปรกติหรือเปล่า เพื่อนๆที่ใช้รุ่นเดียวกันใช้เท่าไหร่กันบ้างครับ ช่วยแชร์หน่อยครับ
    หรือว่าใครมีวิธีทำให้มันประหยัดขึ้นช่วยแนะด้วยครับ

วิธีวัดนะครับ
    เติมเต็มถัง reset ระยะ แล้ววิ่งไป 10 วัน น้ำมัน เข็มเกือบครึ่ง ได้ระยะ 249 km
    แล้วก็เติมเต็มถังเข้าไป 30.4 ลิตร ดังนั้น 1 ลิตรวิ่งได้ 249/30.4 ~ 8.2 km/ltr
    แล้วมีวิธีวัดวิธีไหนที่ชัวร์ที่สุดครับ แชร์ด้วยครับ
    แล้วถ้าจะไปเช็คศูนย์ ศูนย์ไหนดีสุดครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    159
    Status
    โพส
    59

มาตรฐาน Re: ความจริงวันนี้

น่าจะผิดปกตินะ (ถ้าคำนวณไม่ผิดนะ) ถ้าปกติต้องอยู่ในช่วง 11-13 Km/l

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ผิดปกติแน่ๆครับ น้อยเกินไป ถ้าวิ่งแค่นั้น ยังไงก็ได้เกิ10โลลิตร

porpado
    ผู้เยี่ยมชม

ผิดชัวร์ครับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

ในเมืองของคุณน่ะ รถมันติดแค่ไหนครับ ต้องดูสภาพแวดล้อมโดยรวม

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

คำนวณแบบใหนครับ อยากทราบครับ

tritonjames
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมพลัส 4d auto เหมือนกัน
    เคยได้เลวร้ายสุด 9 km/ลิตร
    ดีที่สุด (วิ่งต่างจังหวัด) ได้แค่ 11

ดังนั้น 8.2 กิโลลิตร ในเมือง สำหรับผมไม่แปลกครับ

User ID
    69
    Status
    โพส
    289

ของผมPLUS 4 D AUTO มีหลังคาแครี่บอยด้วยยังได้ 90-120 ในเมือง 9.6-10km/L นอกเมือง 90-120 ได้ 13-14 km/L ลมยาง 38 หน้า-หลังครับ

yipsa
    ผู้เยี่ยมชม

ลมยาง 35 ทุกล้อ ได้ประมาณ 11-13 กม./ลิตรค่ะ

YKop
    ผู้เยี่ยมชม

คงมีอะไรผิดพลาดเเล้วแหละลองเช็คใหม่อะคับ

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

ตอนที่ผมออกTritonตอนแรกอัตรากินน้ำมะนก็ใกล้เคียงกับคุณ ลองขับไปซักระยะให้เครื่องมันเข้าที่เข้าทางก่อน ตอนนี้รถผมก็ประมาน13โล/ลิตรวิ่งในเมือง
    ลองดูครับ

User ID
    2245
    Status
    โพส
    72

ผิดแน่ๆ ครับ ของผมขับแบบไม่ระวังยังได้ประมาณ 13 เลยครับ

User ID
    725
    Status
    โพส
    304

อย่างที่เพื่อนถามมา วิ่งในเมืองสภาพจราจรแบบไหน แลววัดน้ำมันยังไง
    ของผม4ประตู 2.5 Auto ไม่ plus วิ่งในเมืองเหมือนกัน แต่ได้แค่ 7-9 กม. เพราะสภาพการจราจรที่วิ่งปรกติทุกวันรถติดมาก ตั้งแต่ออกจากบ้านจนถึงที่ทำงาน ระยะทางประมาณ 8 กม. ใช้เวลาประมาณ 30-40 นาที แล้ววัดอัตตราสิ้นเปลืองน้ำมันโดยเติมเต็มถังถึงคอ ได้กี่ลิตร เอามาหารจำนวนกิโลที่วิ่งได้ ทำแบบนี้ทุกครั้งตั้งแต่ออกรถมาครับ

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ yut ดูโพส
    ในเมืองของคุณน่ะ รถมันติดแค่ไหนครับ ต้องดูสภาพแวดล้อมโดยรวม
    ตอนรถติดแบบวิ่งเรื่อย ๆ สลับหยุดครับ ทำความเร็วตอนวิ่งเฉลี่ย 40-60 km/hr
    ตอนรถไม่ติดแบบบนทางด่วน ทำความเร็วราว 90-120 km/hr

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    คำนวณแบบใหนครับ อยากทราบครับ
    วิธีวัดครับ
    เติมเต็มถัง reset ระยะ แล้ววิ่งได้อาทิตย์กว่าๆ ลดไปเกือบครึ่งถึง ได้ระยะ 249 km
    แล้วก็เติมเต็มถังเข้าไป 30.4 ลิตร ดังนั้น 1 ลิตรวิ่งได้ 249/30.4 ~ 8.2 km/ltr

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ karnno7 ดูโพส
    ติดแบบวิ่งเรื่อย สลับหยุดครับ ทำความเร็วตอนวิ่งเฉลี่ย 40-60 km/hr
    ตัวกินน้ำมันเลยคับ

karnno7
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NUJ ดูโพส
    ตอนที่ผมออกTritonตอนแรกอัตรากินน้ำมะนก็ใกล้เคียงกับคุณ ลองขับไปซักระยะให้เครื่องมันเข้าที่เข้าทางก่อน ตอนนี้รถผมก็ประมาน13โล/ลิตรวิ่งในเมือง
    ลองดูครับ
    ตอนที่ได้ 13 โล/ลิตร วิ่งไปได้ระยะประมาณเท่าไหร่ครับ คืออยากรู้ว่ากว่ามันจะเข้าที่ต้องวิ่งไปสักกี่กิโล

9 โล ลิตรวิ่งในเมืองไม่แปลก

เพราะ Mitsubishi mortor เค้าก็ลงหนังสือ หรือลง ข้อมูลไว้ตามศูนย์บริการ หรือข้อมูลทางWebsite อยู่แล้วว่า
    ในเมืองวิ่งได้ 9 โลลิตร นอกเมือง 11 โลลิตร

ถ้าจะบอก 8.2 โล ลิตร ผมว่าไม่แปลก อาจเยียบแซงรอบเกิน 2000 บ่อยหรือรถติด
    ส่วนเพราะอะไร ที่แต่ละคนวิ่งได้ต่างกันมากๆๆ นั้นผมก็ไม่รู้นะ
    แต่ถ้าบอกว่าเป็นเพราะ นิสัยการขับผมว่าไม่ใช้นะ เพราะผมขับ พวก vios วิ่งได้ 18-20 โล/ลิตรด้วยซ้ำ ขับ triton plus ได้ 9-10โล ลิตร คับ

inzahghi
    ผู้เยี่ยมชม

รุ่นเดียวกับผมเลย พลัส 4dr A/T แย่สุด ๆ ของผมคือ 10.5km/lts(ขับแบบโมโห) ดีสุดคือ 13.8 km/lts (เรื่อย ๆ 80-110 ค่อย ๆ แซง) , ของคุณ 8km/lts ผมว่า..มี..บางอย่าง ไม่ปกติครับ คอนเฟิร์ม

EGR-TURBO
    ผู้เยี่ยมชม

วิ่ง80ผมทำได้16km/litre ครับ เกียธรรมดา

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้