หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 82

miean
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ เรื่องมีอยู่ว่าผมใช้Triton Plus 4 Dr เกียร์ออโต้ขับรถด้วยความเร็วปกติ ที่ประมาณ 100 km/h อยู่ดีๆเครื่องก็มีอาการวูบเหมือนดับไปเลยหรืออาจจะเรียกว่าเหมือนคันเร่งหายก็ได้ รถกระตุกความเร็ววูบลงมาอยู่ที่ประมาณ60km/h สักพักหนึ่งคันเร่งก็ทำงานขึ้นมาเองเร่งได้ปกติ เกียร์ก็ค่อยๆเปลี่ยนอัตโนมัติตามปกติ(ตอนวูบผมยังเหยียบคันเร่งค้างไว้ไม่ได้ปล่อย) เกือบโดนรถคันที่ตามมาชน ข้างหลังเบรคกันตัวโก่ง พอขับแซงผมไปก็หันหน้ามาสรรเสิญผมกันใหญ่ คงคิดว่าผมผ่อนคันเร่งโดยไม่มีเหตุผล ขับต่อมาอีกประมาณ 20 km เกิดอาการเดิมขึ้นอีกครั้งคราวนี้รถทัวร์เลยครับยังดีเค้าปาดออกได้ทัน ขนาดผมขับอยู่เลนส์ซ้ายสุด(ถ.มิตรภาพ อุดร-หนองคาย) ดีครับที่ถนนใหญ่ไม่อย่างนั้นคงไม่มีโอกาสมาเขียนกระทู้นี้ได้ ครั้งนี้วูบนานกว่าครั้งแรก ผมลองปล่อยคันเร่งแล้วเหยียบซ้ำอีกครั้งเหมือนClick down เครื่องก็เร่งขึ้นมาเหมือนเดิม ผมรีบเอารถเข้าที่ศูนย์มิตซู เจริญศรี อุดร ช่างลองเช็คโปรแกรมและLearningใหม่ ตรวจดูปั๊มว่าแรงดันเกิน 180 ถือว่าปกติ สายVacaamไม่หลุด นำรถออกไปลองก็ไม่มีปัญหา สรุปว่าไม่สามารถหาสาเหตุได้ ก่อนหน้านี้รถผมเคยเคลมSCVวาล์วมาแล้ว 1 ครั้งตอนประมาณ 40,000 km ผมไม่เคยเติมไบโอดีเซลตัดปัญหาโยนความผิดให้น้ำมันไปได้ เมื่อกลางเดือนตุลาคมที่ผ่านมามีอาการวูบคล้ายๆกันตอนเร่งแซงแต่ไม่หนักเหมือนหนล่าสุด เอารถเข้าที่ศูนย์มิตซูเจิรญศรี ขอนแก่น ช่างแจ้งว่ามีลมในระบบ ทำการไล่อากาศออกให้ ทั้งๆที่ผมไม่เคยปล่อยให้น้ำมันเหลือน้อยกว่าครึ่งถังเลย จนปัจจุบันใช้รถคันนี้มาเกือบ 2 ปี ประมาณ 65,000 km คิดว่าอีก 1 ปี 1 เดือน ผ่อนหมดคงขายทิ้งแล้วละครับ ไม่อยากฝากชีวิตไว้กับความไม่แน่นอน แต่ตอนนี้ยังต้องฝืนใช้ต่อไปก่อน รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ผมยังไม่อยากตายยังมีคนข้างหลังต้องรับผิดชอบ ขอบคุณมากๆครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4351
    Status
    โพส
    63

มาตรฐาน Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

เข้ามารอคำตอบด้วยคนครับ

User ID
    794
    Status
    โพส
    71

มาตรฐาน Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

ขอให้ผู้เกี่ยวข้องมาตอบด่วนครับ กลัว เหมือนกัน ยังมีภาระอีกเยอะ เห็นในกระทู้ เป็นมาหลายคัน แล้วครับ แล้วทำไมไม่ ทำอะไร บ้างเลย แค่เปลี่ยนก็หายแล้วเหรอ ไอ้ scv เนี่ย แล้วทำไมถึงมาเป็นอีก ครับ กลัวเป็นกลับตัวเอง จัง ครับ

User ID
    1369
    Status
    โพส
    219

หนีไปค่ายไหน ก็ไม่รอดหรอกครับ พี่ท่าน เจอเหมือนกานทุกยี่ห้อ เกิดน้อยหน่อย ก็ ฟอร์ด และ มาสด้า ปิกอัพค่ายอื่น เจอ Denso กานหมดละคร้าบ มีโอกาส วูป ได้ทุกคันละคร้าบ
    Fortuner ราคาเป็นล้าน ยังวูปเลยครับ คิดให้ดีนะครับถ้าจะขาย

User ID
    3521
    Status
    โพส
    1,097

เปลี่ยนอีกครับเจ้า svc กรองโซล่าด้วยครับ

TNK
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ใช่ Triton อย่างเดียวครับที่เกิดอาการนี้ เจ้าตลาด 2 ยี่ห้อก็เป็นครับ

ไปเคลมที่ 0 ดีกว่าครับ ก่อนที่จะหมดระยะรับประกัน

User ID
    794
    Status
    โพส
    71

อยากรู้ครับว่าจะให้เปลี่ยน scv ถึงเมื่อไหร่ ก็รู้ว่าเป็นที่ SCV เปลี่ยนอีกก็เป็นอีก อยากรู้ว่า ทาง mitsu thailand เขามีนโยบายและการแก้ไข และมาตรการการป้องกัน เรื่องนี้อย่างไรกันบ้าง ไม่ใช่ว่าเปลียนจนไม่รู้จบ จนกว่า จะเกิดเหตุการณ์อะไรบางอย่าง แล้วก็ไปฟ้องเอาเองอย่างงั้นหรือครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ลุ้นแทบตายครับ ยังไงรีบเอาไปเช็คเครมแก้ไขที่ศูนย์ด่วนเลยน๊ะครับ เป็นห่วงครับ ดีแล้วที่ไม่มีใครเป็นไร

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Smile Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

4 D ออโต้เหมือนกันครับวิ่งมา 1000 กว่าโล

เสียวเหมือนกันแฮะ

อยากถามประดับความรู้หน่อยครับ

1. มิซซูไม่รู้เรื่องนี้เหรอครับเห็นเป็นมาหลายคันแต่ไม่แก้ไข

รถผมออกมาก็ยังเป็นเดนโซอยู่

2. เคยมีท่านใดเจอปัญหากับตัวเองแล้วทําหนังสือชี้แจงไปยังบ.มิสซู

หรือยังครับถ้ามีเค้าแจ้งกลับมาว่ายังไง

3. หรือมันจะไม่เกี่ยวกับเจ้าตัวSCVนี่มิสซูถึงยังไม่แก้ไขใช้ของ

ยี่ห้ออื่นๆแทนเดนโซ

ผมใช้รถยี่ห้อนี่เป็นครั้งแรกอ่านดูอาการแบบนี้เป็นมาในหลายยี่ห้อ

แต่ก็ยังไม่เห็นเป็นข่าวใหญ่โตตามหน้าหนังสือพิมพ์

ทั้งที่เป็นอันตรายต่อผู้บริโภคสุดๆ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...กลัวอย่างเดียวตอนจะข้ามทางรถไฟที่กำลังจะผ่านมา...
    ...เหตุการณ์ตรงนี้หน่ะมีมาแล้ว ที่จ.ประจวบฯ เกิดขึ้นกับไทรตั้น 4ประตู แต่ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวข้อง กับ SCV เจ้าปัญหานี่รึป่าว และจากเหตุการณ์นี้ทำให้ผู้ขับขี่เสียชีวิตด้วย และแล้วเรื่องก็เงียบ.....หายไป (ถูกกลายสภาพแปรเปลี่ยนไปเป็นความประมาทละมั้ง)

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

และที่สำคัญ ก่วาจะเปลี่ยนใหสุดแสนจะออกลีลา
    1.คอมหาอาการไม่เจอ
    2.ให้วิ่งไปก่อนเป็นแล้วค่อยเข้ามาใหม่(ถ้ายังมีชีวิตอยู่)
    3.พี่ใช้น้ำมัน บี5หรือเปล่า
    4.พี่เคยเคลมมาแล้นี่ ตัวที่2ต้องมีค่าใช้จ่ายนะครับ
    5.เดี๋ยวผมจะให้ช่างเลินนิ่งให้นะครับ
    6.ฯลฯ
    7.สรุปถ้าพี่จะเปลี่ยน ต้องจ่ายสตังค์เองครับ
    แล้วก้อเดินจากเราไปอย่างไม่ใยดี(บางศูนย์นะครับ ศูนย์ใหญ่ด้วย)

User ID
    532
    Status
    โพส
    109

รับทราบขอรับ.....อ่านแล้วหนาว.....เลยขอรับ..ของผมก็ plus4ประตูAUTO
    ขับ2เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ไปแล้ว1ปีกับ4เดือนระยะที่วิ่งไป50,300 กิโลเมตร เติมน้ำมันดีเซล B5 มาตั้งแต่ประมาณตอนวิ่งไปได้20,000 กิโลเมตรกว่าๆแล้ว แต่ตอนนี้ยังไม่มีปัญหาอะไรนะครับ เครื่องก็ยังวิ่งได้ความเร็วดีเป็นปกติเร่งแซงก็ยังปู๊ดป๊าดดี แต่พอทราบจากเพื่อนสมาชิกแล้วโอ้พระเจ้า...ไม่รู้จะเกิดกับเราเมื่อไร ผมเองก็ออกต่างจังหวัดบ่อยมากๆด้วย และส่วนใหญ่ก็จะไปกับครอบครัวซะด้วย
    ฝาก...สนญ.ของมิตซูบิชิ ช่วยหาทางแก้ไขด่วนเลยนะครับ ก่อนที่จะเกิดการสูญเสียที่ยิ่งใหญ่อันหาค่าทดแทนไม่ได้ นะครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

ท่านได้ สิทธิ์นี้ ทุกคันครับ ที่ใช้อุปกรณ์ SCV ของ Denso จะเกิดช้าเกิด เร็ว เท่านั้นเอง

ถ้าเกิดกับใคร ไม่เกิดอุบัติเหตุกับเรา และ ผู้ร่วมใช้ทาง ก็ดีไป ส่วนที่เกิดแล้วไม่ได้มาบอกกล่าวละครับ เป็นปัญหาของทุกคนที่ใช้รถ ที่มี อุปกรณ์ ที่พร้อมรอวันจะทำให้เกิดอุบัติเหตุ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

...น่าเศร้า อย่างไรก็พยายามควบคุมสติกันตลอดเวลาที่ขับขี่นะครับ เกียร์ออโต้ด้วยตอนรถวูบ หรือดับ ระวังจะได้ยกเกียร์ลูกใหม่ด้วยนะครับ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

ทำไม๊ ทำไม บริษัทรถยนต์ไม่ทำอะไรเลย
    ผู้ผลิตปั้ม Scv มันยิ่งใหญ่ มาจากไหน มันยิ่งใหญ่กว่าชีวิตของลูกค้า ของคุณอีกหรือนี่
    คุณได้เงินกับลูกค้า แต่คุณจ่ายเงินให้กับบริษัทปั้ม Scv แล้วยังจะกลัวกับการเปลี่ยนแปลงอะไรอยู่อีกคร๊าบบบ ล็อตใหม่น่าจะมีการแก้ไขได้แล้วน๊า

และอาจเกิดอุบัติเหตุจากเจ้า SCV มาหลายรายแล้วก็ได้ แต่เจ้าของรถไม่มีโอกาสมาบอกต่อ ก็เป็นได้

User ID
    802
    Status
    โพส
    120

ผมว่าเราน่าจะการรวมตัวกันเรียกร้อง (กับรถยี่ห้ออื่นๆที่เป็นด้วย)โดยผู้ที่มีความรู้จริงเรื่องนี้ เพื่อให้เจ้าของสินค้ารับผิดชอบและทำการแก้ใข และบันทึกไว้เป็นหลักฐาน ถ้ามีกรณีอุบัติเหตุ ยิ่งถ้าถึงเสียชีวิตก็ฟ้องเจ้าของสินค้าด้วย เป็นการร่วมกันช่วยกัน และช่วยตัวเองด้วยนะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ก็ ยังงี้แหละครับ

ฟ้อง สคบ.เลยครับ แน่นอนกว่า

ตามเรื่องดีดี มีจบแน่ๆครับ

1.อาจเปลี่ยนยี่ห้อปั๊ม

2.อาจซื้อรถคืน

3.อาจให้เราเป็นรถทดลองการเปลี่ยนปั๊ม

4ใเรียกค่าเสียหาย

User ID
    4099
    Status
    โพส
    182

โอ้...กำลังตัดสินใจจะเลือกเจ้า Triton อยู่นะครับ ไม่ทราบว่าเป็นทั้งเกียออโต้กะกระปุกหรือเปล่าครับ รู้สึกเสียวเลย...

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Talking Re: รถวูบ...เกือบตาย2ครั้งในวันเดียว

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Nuk_Black-Triton ดูโพส
    ก็ ยังงี้แหละครับ

ฟ้อง สคบ.เลยครับ แน่นอนกว่า

ตามเรื่องดีดี มีจบแน่ๆครับ

1.อาจเปลี่ยนยี่ห้อปั๊ม

2.อาจซื้อรถคืน

3.อาจให้เราเป็นรถทดลองการเปลี่ยนปั๊ม

4ใเรียกค่าเสียหาย

เยื่ยมครับ.....ถ้าพี่ๆท่านใดที่เคยเจอกับตัวเองจะทําเรื่องผมร่วมด้วยครับ

แต่เบื้องต้นหน้างานSCVมันราคากี่บาทครับ

ถ้าไม่เครมผมปลี่ยนเองจ่ายเองทุกๆ 10000 กม. ได้ไหมครับ

0 จะทําให้ไหมครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

.... หากเป็นต่างชาติ อย่างเช่นสหรัฐ เค้าคงฟ้องร้องค่าเสียหายจาก บ.ผู้ผลิตกันอย่างแสบทรวง ....

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้