หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

กระทู้: อาการตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่องมีเสียงดัง..แต็ก.. (ขอคำแนะนำครับ)

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    446
    Status
    โพส
    145

Question อาการตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่องมีเสียงดัง..แต็ก.. (ขอคำแนะนำครับ)

คือตอนนี้รถผมใช้มาได้ 2 ปีครึ่ง วิ่งมาประมาณ3หมื่นกว่าโลครับ แต่ตอนนี้รถผมมีอาการคือจะเป็นแบบว่า ตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่อง จะมีเสียงตามมาตลอดคือ ดัง แต็ก หรือประมาณ แป็ก อะครับ จะเสียงดังฟังชัดมาก แต่ก่อนไม่เคยเป็นครับ เคยพาเข้า 0 มาครั้งหนึ่ง ก็ไม่หาย และก็ไม่มีพี่ช่างมาอธิบายอาการด้วยครับ (เค้าไม่อยากมาคุย) ตอนนี้เวลา สตาร์ทเครื่องกับตอนดับเครื่อง จะเซง มาก ๆ เลยครับ บางทีมีคนรู้จักเข้ามาถามด้วยซ้ำว่าเสียงอะไหร
    พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิกที่นี้ ใครเคยเจอปัญหา แบบเดียวกับผมบ้าง แล้วเคยแก้ปัญหาตรงนี้ได้ (รบกวน ช่วย แนะนำ หน่อยครับ) เผื่อเข้า 0 อีกครั้ง จะได้ แย้มๆ บอกอาการช่างได้ ไม่กล้า พูดมากครับ กลัว พี่ช่างใหญ่ จะหาว่ารู้มาก .......เครียดครับ อิ ๆ ๆ รบกวนหน่อยนะครับ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

มาตรฐาน Re: อาการตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่องมีเสียงดัง..แต็ก.. (ขอคำแนะนำครับ)

ขออนุญาติ เพิ่มเติมอีกนิด ที่ผมเล่าว่าพี่ช่างไม่อยากมาคุย คือตอนที่ผมไปทิ้งรถไว้ ช่วงเช้า รอจนเกือบเย็น มีพี่ที่ทาง 0 โทรมาบอกว่า ต้องทิ้งรถไว้ เช็คอีกที อืม เข้าใจ เลยบอกได้ครับ แต่เงียบหายไป 2 วัน วันที่ 3 แอะใจ เลยโทรไปถาม พี่แกบอกว่าเสร็จแต่เมื่อวานไม่เห็นมารับรถ ก็บอก ว้าวพี่ ไม่มีใครโทรบอกผม และได้ถามอาการว่าเกิดเพราะอะไหร พี่แกบอก เดียวตอนมารับรถ เคยคุยกับช่างเอง พอตอนไปรับรถ ไม่มีพี่ช่างสักคนมาอธิบาย มีแต่พี่ที่มีหน้าที่รับรอบลูกค้ามาพูด เค้าเพียงบอกว่ามันไม่ดังแล้ว ถามอะไหรก็ไม่ได้ เลยพูดบอกผ่านเค้าไปว่า ถ้าดังอีกผมมาแน่ และคราวหน้า ผมต้องพูดอะไหรบ้างแล้วครับ เพราะตอนเอาเข้าที่ผ่านมา เพียงแต่แจ้งอาการ และ ก็ทิ้งรถไว้ เพราะไม่ได้คุยกับช่างเลย ....กลุ้ม เมืองเป็นเกาะเสียใหญ่ แอบน้อยใจมิตซู ที่ น่าจะทำให้คนที่เข้ามา เซอร์วิด รู้สึก ดีกว่านี้ นี้ ผมคิดไว้แล้ว ว่าอาการนี้ถ้าแก้ไม่ได้ ก็ อาจ ตัดใจจากมิตซูครับ ไม่ใช่รถไม่ดีนะ ผมชอบและรักมันด้วยซ้ำ แต่ไม่มั่นใจในเซอร์วิด ที่นี้ ต่างหาก..............(ตอนนี้รถเริ่มมีปัญหาจุกจิกอีกหลายรายการแต่รับได้ อิ ๆ ๆ )แต่อาการที่กล่าวมานี้ รับไม่ได้ครับ รู้เลย มันน่าจะมีปัญหาตรงเครื่อง นี้ กลัว เอาเข้าไปคราวนี้ ไม่รู้จะแก้ไขได้ไหม
    รบกวนพี่ ๆ สมาชิก แนะนำคำตอบให้ด้วยนะครับ เผื่อเดียวเข้า 0 จะได้ เกิ้น ๆ เอ่ย ๆ กระซิบ บอบพี่ช่าง เค้าได้ ว่า พี่ มันน่าจะเกิดจากปัญหา ตรง นั้น ตรงนี้ หรือเปล่าครับ(ประมาณเนี้ยอะ) หุ ๆ บ่นมานาน ..รบกวนหน่อยนะครับ

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

มาตรฐาน Re: อาการตอนสตาร์ทรถกับตอนดับเครื่องมีเสียงดัง..แต็ก.. (ขอคำแนะนำครับ)

ผมก็มีครับ แต่ไม่ดังมาก เอาไว้สังเกตุตอนเผาหัวเทียนครับ พอมันดังสัก 2-5 วินาที ค่อยหมุนกุญแจสตาส ตอนจอดก็ให้เคื่องเดินเบาสักพักค่อยดับครับ ไม่รุเหมือนกันปล่าว ขอให้หายไวๆ และรู้สาเหตุวิธีแก้ไวๆน๊ะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ถอดปลั๊ก Egr ออกดูสิ เผื่ออาการนี้ จะหายไป

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

คุณ nukblack triton ครับ ตัว ปลั๊ก Egrที่บอก นี้ อยู่ส่วนไหนครับ พออธิบายหน่อยได้ไหมครับ เวลา ถอด กับ ไม่ ถอด จะมีปัญหาไหมครับ ตอนนี้ รถผมกลับมาดังอีกหลังจากเข้า 0 ได้เพียง 1 อาทิตย์ แต่ ตอนดังของเสียงสตาร์ กับ ดับเครื่อง ของผม จะดังชัดมาก อะครับ แบบ แต็ก...หรือ แป็ก เนี้ยอะครับ จะเสียงดัง ชัดมาก ๆ เลย(ตอนนี้แอบเหมือนโรคจิต เพราะลุ้น ตลอดตอนจะใช้รถ ว่า จะดังไหม อิ ๆ สรุป ดัง เกือบตลอดที่ สตาร์ท กับดับเครื่อง)
    ยังไงรบกวนอธิบายหน่อยนะครับ(เริ่มเครียด) ว่าอาทิตย์หน้าจะพาเข้า 0 และจะลอง คุย กับ พี่ช่างใหญ่ดูครับ(ภูเก็ต).................

piyavit
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็เป็นครับ ไม่ดังมาก คิดว่าเผาหัวเทียนครับ ก่อน start ตอน
    เหมือนกันปล่าวครับ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

ยังไง จะรอ พี่ ๆ เพื่อน ๆ สมาชิก มาชี้แนะ ปัญหา ครับ ...............

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไม่ทราบว่าปิดสวิทย์แอร์ทุกครั้งหรือปล่าว ถ้าเปิดไว้มันดัวแน่ตอนเปิดสวิทย์ไปที่ ON หน้าครัชคอมป์แอร์มันดังจนได้ยินชัดเลยครับ แต่ถ้าอีกอย่างที่ดังภายในห้องเก๋งใต้คอนโซล พวกรีเลย์สั่งงานเผาหัวมันจะดังแป๊ะไม่ดังมาก แต่ถ้ายังไม่อยากเข้า0ลองถามพวกช่างไฟดูเพื่อเติมความรู้....พวกเราก็ไม่เห็นอาการ.ได้แต่เดาเอา..ถ้าแก้หายแล้วเข้ามาแจ้งให้สมาชิกเราได้รับรู้ด้วยนะ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ตอนสตาร์ท มันจะดังติ๊ก เบาๆ เป็นรับบเผาหัวครับ

ส่วนตอนดับเครื่องนั้น

เป็นระบบ Egr มันกำลังกลับเข้าที่ แค่นั้นเอง

แต่ตอนดับเครื่อง มันจะดัง สามถึงสี่แต๊ก

ซึ่งอยู๋ที่ว่า วาล์ว มันเปิดมากน้อยแค่ไหนครับ

อีกเสียง ก็จะเป็นระบบแคต ที่มันร้อน พอดับเครื่อง มันก็คลายตัว

ก็ต้องมีเสียงกันบ้างโดยรวมๆ ถือว่ารถคุณปกติดีครับ

ส่วนเสียงคอมแอร์นั้น ในรถรุ่นใหม่ การใช้รถระหว่างวัน

ไม่จำเป็นที่จะต้องไปปิดสวิทช์แอร์ครับ เพราะในเวลาเปิดสวิทช์ ออน

มันจะทำงานแค่พัดลมครับ ระบบคอม จะยังไม่ทำงานจนกว่าเครื่องยนต์จะติดไปแล้ว

ประมาณ 2 วินาทีครับ และตินสตาร์ทเครื่องยนต์ ระบบไฟฟ้าจะตัดการทำงานของ

แอร์ และวิทยุครับ ประมาณนี้ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

เรื่องรูปถ่าย ถ้าล้างห้องเครื่องแล้ว จะเอามาให้ชมครับ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

เพิ่มเติมครับ เสียงที่ พี่ ๆ แนะนำว่า ตอนดับ จะมีเสียงประมาณ ติ๊ก ๆ ๆ ๆ เบา ๆ 3-4 ครั้ง นั้น พอรู้ครับ เป็นเสียง เหล็กคลาย ตัว เคยถามช่างแล้ว บอกไม่มีปัญหา แต่ รถผม คือมันเป็น เสียงแบบ คือ ตอนสตาร์ทรถจะมีเสียงช่วงเครื่องจะติดอะครับ ดัง แป็ก หรือ ประมาณ แต็ก ๆ และ ตอนดับเครื่อง ก็ จะมีเสียง แบบนี้ อีก จะดังทุกครั้ง หลัง สตาร์ทกับ ดับเครื่อง ดังแบบครั้งเดียวครับ เสียงค่อนข้าง ดัง ใช้ได้ เลยอะครับ ....
    คือ สรุปมันจะดัง ครั้ง เดียวครับ ตอนสตาร์ท กับ ดับเครื่องครับ แบบ แป็ก หรือ แต็ก เสียงดังชัดครับ...............ตอนนี้ เริ่ม ซีเรียสแล้วครับ..........อิ ๆ ๆ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

เพิ่มเติมอีกนิด ดังทุกครั้ง เลยครับ ตอน เปิด และ ดับ เครื่อง
    ยังไง รบกวน พี่ ๆ สมาชิก แนะนำ หน่อยครับ อาทิตย์หน้า จะพาเข้า 0 อีก(ภูเก็ต) ถ้ายังไง จะมาเล่าครับ ตอนนี้ ตอนใช้รถ ทำใจกับเสียง ไปก่อนครับ...เห็น รถเพื่อน ๆ พี่ ๆ ผมรู้จักที่ใช้ไทรทรันไม่เคยมีอาการแบบนี้ อะครับ

melfalotee
    ผู้เยี่ยมชม

ของผมก็ดัง แต๊กๆ ตอนดับเครื่องเท่านั้น แต่ไม่ได้สนใจอะไร เป็นตั้งกะซื้อแล้ว

หากมันมีปัญหาจริงๆ ก็รอผู้ให้ความกระจ่างอยู่ครับ

User ID
    4190
    Status
    โพส
    294

ผมก้อดังประมาณ 30 นาที หลังจากดับเครื่อง
    แต่ก้อคิดว่ามันเป็นเรื่องปกติ เลยไม่ได้สนใจ

User ID
    1174
    Status
    โพส
    96

ถ้าคุณอุด Egr มันจะเป็นเสียงวาล์ว มันดีดกลับปกติครับ

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

ผมก็ดัง แต๊กๆ ช่วงหน้าเครื่องยนต์ ตอน Start เครื่องยนต์ครั้งแรกช่วงจอดรถไว้นานๆ เช่น Start ครั้งแรกช่วงเช้า ติดรอบเดินเบา ไว้สักพัก เสียงก็หายไป ยังหาที่มาของเสียง แต๊กๆ ไม่เจอเลยเหมือนกัน

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

ของผมอย่างที่เล่า ดัง แต้ก ตอน สตาร์ทอย่างเดียว กับ ตอนดับเครื่อง ตอนขับรถอยู่ ปกติครับ มีใครพอแนะนำให้มั้งครับ

มุดสัง
    ผู้เยี่ยมชม

มีหัวเทียนด้วยเหรอ...

ChatCha
    ผู้เยี่ยมชม

ดังเหมือนกัน เคยถามช่าง ช่างบอกว่า Triton จะมีเสียงแบบนี้ ถือว่าปกติ

User ID
    446
    Status
    โพส
    145

ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นอาการปกตินะครับ เพราะลองสังเกตุไทรทรันคันอื่นไม่ดังแบบนี้ คือ จะดัง แต็ก หรือประมาณ แก็ก ค่อนข้างดัง ตอนสตาร์กับตอนดับเครื่องนะครับ เหมือนเครื่องจะเหวี่ยงช่วงสตาร์ท กับตอนดับ แล้ว กระทบ อะไหรสักอย่าง อะครับ แต่ยังหาไม่เจอ นี้ ว่า จะไปลองเข้า 0(ภูเก็ต) อีกอะครับ หาเวลาก่อนครับ ตอนนี้ เริ่มรับได้บ้างแล้ว แต่จะเซงทุกครั้ง ที่ สตาร์รถ กับ ตอนดับเครื่อง อะครับ ไม่เคยมีรถใครมีอาการแบบนี้เลยหรือครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้