สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

Cool อยากทำความสะอาดอินเตอร์กับหม้อน้ำ

ผมอยากทำความสะอาดอินเตอร์กับหม้อน้ำด้านนอกเพราะว่าสกปรกมากแล้วอีกทั้งครีบระบายโดนอะไรต่อมิอะไรกระแทกจนพับหลายจุดแล้ว ก็เลยอยากจะล้างทำความสะอาดภายนอกและจัดระเบียบครีบซะใหม่ ไม่ทราบว่่าสมาชิกท่านใดเคยถอดทำความสะอาดแล้วบ้างครับ ขอความรู้หน่อยนะครับผม...ขอบคุณมากครับ

User ID
    768
    Status
    โพส
    70

มาตรฐาน Re: อยากทำความสะอาดอินเตอร์กับหม้อน้ำ

เริมแรกฉิดน้ำให้ทั่วอินเตอร์และหม้อน้ำ รอสักพักให้สิ่งสกปรกมันฟู แล้วค่อยเอาเป็ดฉีดให้ทั่วรอสักพักแล้วค่อยเอาแปงทาสีค่อยๆปัดเอาพวกแมลงออก แล้วก็เอาน้ำฉีดออก......ทำยางนี้3รอบ...รับรองขาวเจ็ว..เย็ฯเร็ว...ปล..ให้ด้านหน้าของรถเอียงลงมา

User ID
    4153
    Status
    โพส
    260

Cool Re: อยากทำความสะอาดอินเตอร์กับหม้อน้ำ

ขอบคุณมากครับผม

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

มาตรฐาน Re: อยากทำความสะอาดอินเตอร์กับหม้อน้ำ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เหน่ง ดูโพส
    เริมแรกฉิดน้ำให้ทั่วอินเตอร์และหม้อน้ำ รอสักพักให้สิ่งสกปรกมันฟู แล้วค่อยเอาเป็ดฉีดให้ทั่วรอสักพักแล้วค่อยเอาแปงทาสีค่อยๆปัดเอาพวกแมลงออก แล้วก็เอาน้ำฉีดออก......ทำยางนี้3รอบ...รับรองขาวเจ็ว..เย็ฯเร็ว...ปล..ให้ด้านหน้าของรถเอียงลงมา
    น้าเหน่ง...เป็ดคือน้ำยาขัดห้องน้ำหรือปล่าวครับ......แล้วน้ำยาแบบฉีดล้างตู้แอร์ได้ไหมครับ....

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

เป็ด ใช้ได้ครับ แต่ตรง อินเตอรมันสำคัญมากๆ นะครับ ระวังไปกัด ท่อยางละ แต่ผมก็ใช้ทำความสะอาด คอยแอร์ และ อินเตอร์ครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อย่าเสี่ยงนะครับเคยเห็นมาแล้วร้านซ่อมแอร์บอก กรดเกลือพวกนี้กัดแช๊สซีผุเลยแล้วน็อตต่างๆข้างล่างและแถวๆนั้นวันหลังถอดไม่ออกสนิมกินขาดคารู งานช้างครับ
    โลหะบางๆโดนกรดตามซอก มุมล้างไม่หมดละผุเป็นขุย เชื่อมไม่ได้เปลี่ยนสถานเดียว

User ID
    3458
    Status
    โพส
    156

Lightbulb Re: อยากทำความสะอาดอินเตอร์กับหม้อน้ำ

เป็ดใช้ได้แต่มันกัดค่อนข้างแรงผมใช้ล้างอินเตอร์รถอีกคันหนึ่ง บริเวณที่เป็นครีบบางจุดโดนกัดจนกรอบเปื่อยยุ่ยไปเลย ถ้าล้างหลายครั้งอาจจะกัดส่วนที่บางๆทะลุได้หมด ทางที่ดีใช้น้ำยาล้างคอยล์ร้อนที่ขายตามร้านแอร์ดีกว่าไม่ค่อยกัด แต่ว่าจะไม่เกลี้ยงเท่าใช้เป็ด ถ้าถอดอินเตอร์ออกมาล้างได้น่าจะดีกว่าเหล็กส่วนอื่นจะได้ไม่โดนน้ำยากัดไปด้วย

User ID
    957
    Status
    โพส
    3,555

ยุ่งยากจังเลยน๊ะครับ อยากแหล่มทั้งที ผมใช้แต่น้ำยาล้างรถกะน้ำฉีด แค่นั้นเอง เหอะๆ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ผมเอาน้ำฉีดครับ

บางวันก็แชมพูเหลือๆ ก็สาดเข้าไป รอสีกพัก

เอาแปรงมะพร้าวขัดตามลาย เอาน้ำฉีดอีกสองรอบ

ติดเครื่อง 5 นาที ให้มันแห้งไวไว แล้วก็เสร็จพิธีครับ

ไม่สะอาดมาก แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย อิอิ

filli10
    ผู้เยี่ยมชม

พี่ครับที่ล้างแอร์ในบ้านเราที่มันเป็นสเปรย์ norka น่าจะใช้ได้มั๊ย เพราะว่าผมใช้ฉีด คอยล์เย็น แล้วมันก็จะดึงคราบสกปรกออกมา ครับ...

ข้อมูลกระทู้