สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน ขอสูตรการทำท่อไอเสีย พลัสออโต้ครับ

เนื่องจากตอบมาหลายกระทู้มากมายแล้ว

คราวนี้ผมถามมั่งจิ

ผมอยากให้มันมีเสียงสะใจกว่าเดิมหน่อยครับ

อยากถามว่าต้องทำอะไรบ้าง

เพราะผมไปถามช่างมา ช่างแนะนำให้ถอดหม้อพักออก

แล้วจะวิ่งขึ้น ดังสะใจขึ้นนิดนึง (ประมาณว่าอยากได้แบบ ซ้าด ด ด ด )

แต่พอช่างมาดู บอกว่าเป็นเกียร์ ออโต้ หมดสิทธิ์ครับ เพราะว่า

ท่อโล่งไป แรงบิดจะหายไปมากครับ

จึงอยากถามว่า ถ้ามีวิธีใดให้มันดังมากกว่านี้นิดนึง

โดยที่กำลังไม่ตก จะทำอย่างไรได้บ้าง ขอบคุณครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ขอสูตรการทำท่อไอเสีย พลัสออโต้ครับ

เสริมนิดนึงครับ

ผมทำแคต กับระบบ Egr ไปแล้วนะครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ขอสูตรการทำท่อไอเสีย พลัสออโต้ครับ

เงียบจัง ช่วยหน่อยจิ อิอิ

ลมหนาว
    ผู้เยี่ยมชม

เรื่องท่อโล่งแรงบิดหาย ผมกะลังวิจัยอยู่ครับเรื่องวิธีแก้อาจจะทำปลายท่อใส่เป็นแบบซูเปอร์แทปร์เพื่อแก้ปัญหาตรงจุดนี้ แบบยังอยู่ในหมองอยู่เลยครับแต่ยังไม่มีเวลาทำเลยครับไว้ทำเสร็จและเทสร์เรียบร้อยแล้วจะนำมาเสนอครับ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

.... เห็นปลายท่อของเกียร์ออโต้นะ เค้าใช้แบบภายในบิดไปมาลักษณะเกลียว เพื่อรักษาแรงอัดไว้ไม่ให้ไหลผ่านตรงออกมา อันนี้ไม่รู้จริงป่าวเพราะรถเก๋งผมก็ออโต้ใช้แบบปลายท่อตรง+ตัดแคต ออกตัวก็อืดๆนะแต่ปลายไหลดี .....

.... ถ้าเรื่องดังเอาแคต+หม้อพักออกใส่ปลายไปใหม่ ผมว่ามันก็ดังแล้วนะ ....

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เกียร์ออโต้ถ้าไม่อยากให้กำลังอัดหายและเสียงที่มันดังขึ้นมากกว่าของเดิมต้องเปลี่ยนหม้อพักกลางเดิมที่มันใบใหญ่ๆออกแล้วใส่ใบแบนๆแทน แต่ต้องเป็นพักกลางใส้เยื้องนะครับ(พักกลางใส้ตรงเสียงจะดังดีกว่าแต่อาจมีอาการเทอร์โบแลกนิดนึงครับ) ถ้าอยากให้ดังดีๆต้องยิงท่อลงแค่หน้าเพลาพอครับ ไม่ต้องต่อไปถึงปลายหรือมีปลายท่อเลยครับ รับรองได้ดั่งใจหมายครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ขอบคุณทุกท่านครับ

ไอ้ปลายที่ใส่มา มันก็สั้นมาก แถมเป็นท่อตรงอีก

วันไหน เด๋วให้ช่างที่ออฟฟิศลองทำดูครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

อัตราเร่งตอนนี้ ก็ดีอยู่แล้วกับรถแตนๆ

อยากได้เสียงแค่นั้นเอง ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ dsign ดูโพส
    .... เห็นปลายท่อของเกียร์ออโต้นะ เค้าใช้แบบภายในบิดไปมาลักษณะเกลียว เพื่อรักษาแรงอัดไว้ไม่ให้ไหลผ่านตรงออกมา อันนี้ไม่รู้จริงป่าวเพราะรถเก๋งผมก็ออโต้ใช้แบบปลายท่อตรง+ตัดแคต ออกตัวก็อืดๆนะแต่ปลายไหลดี .....

.... ถ้าเรื่องดังเอาแคต+หม้อพักออกใส่ปลายไปใหม่ ผมว่ามันก็ดังแล้วนะ ....
    คล้ายๆกันครับ เพราะตอนนั้น ผมขับเกียร์ธรรมดา ใส่ปลายไฮเปอร์ตรง เสียงนุ่มดี

ออกมาจากร้านท่อปุ๊ป แทบอยากกลับไปเปลี่ยนคืนเลยครับ

เพราะว่า ต้นหายไปเห็นๆ (วีออส รุ่น อีไมเนอร์)

ขับไปขับมา ทำไม ปลายไหลดีจัง

เคยไปลงซ้อมที่คลองห้า ได้ประมาณ 17 วิปลายๆ

แล้ววันนึง ก็ลองไปทำพักกลางใหม่ เป็นไส้เยื้อง ที่ร้านเม้ง

ออกตัวดีขึ้นอีกครับ และหลังจากวันนั้น ผมก็ไม่เคยเห็นปลาย 200 ของ

ผมอีกเลย แถมซดกว่าเดิมอีกต่างหาก

แสดงว่า เกียร์ธรรมดา ท่อโล่ง ต้นหาย แต่ปลายจัด ประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ถ้าออโต้ ต้นหาย แรงบิดวูบ ลากเหนื่อย กว่าจะไปถึง หรือเปล่าครับ

RIVER0013
    ผู้เยี่ยมชม

Talking Re: ขอสูตรการทำท่อไอเสีย พลัสออโต้ครับ

มาแอบอ่านครับออโต้เหมือนกัน

ศิวกรณ์ ไทยอุบุญ
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเพิ่งเปลี่ยนท่อพักมาเมื่อวานเป็นแบบไส้เกลียว +เอาแคตออก ได้ทั้งต้น+ปลายไหลถึง200 ครับ

User ID
    1766
    Status
    โพส
    559

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ น้องขาวมุก ดูโพส
    เกียร์ออโต้ถ้าไม่อยากให้กำลังอัดหายและเสียงที่มันดังขึ้นมากกว่าของเดิมต้องเปลี่ยนหม้อพักกลางเดิมที่มันใบใหญ่ๆออกแล้วใส่ใบแบนๆแทน แต่ต้องเป็นพักกลางใส้เยื้องนะครับ(พักกลางใส้ตรงเสียงจะดังดีกว่าแต่อาจมีอาการเทอร์โบแลกนิดนึงครับ) ถ้าอยากให้ดังดีๆต้องยิงท่อลงแค่หน้าเพลาพอครับ ไม่ต้องต่อไปถึงปลายหรือมีปลายท่อเลยครับ รับรองได้ดั่งใจหมายครับ
    (พักกลางใส้ตรงเสียงจะดังดีกว่าแต่อาจมีอาการเทอร์โบแลกนิดนึงครับ) เทอร์โบแลก เป็นยังไงครับ เป็นผลเสีย จะเสียด้านไหนครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AeA ดูโพส
    (พักกลางใส้ตรงเสียงจะดังดีกว่าแต่อาจมีอาการเทอร์โบแลกนิดนึงครับ) เทอร์โบแลก เป็นยังไงครับ เป็นผลเสีย จะเสียด้านไหนครับ
    อาการเทอร์โบแล็ก ก็คือ มันจะรอรอบนิดนึงครับอย่างเดิมเคยกดปุ๊บมาปั๊บ ถ้าแล็กก็จะประมาณว่าพอกดปุ๊บต้องรอสักแป๊ปนึงประมาณ 4-5 วินาที แล้วโบถึงจะติดบูสท์อ่ะครับ ผลเสียต่อเครื่องไม่น่าจะมีจะมีก็แต่อาจจะรู้สึกว่าขับยากนิดนึงแต่แทบไม่ต่างจากเดิมครับ แต่พอบูสท์มาจะดึงแบบทีเดียวจนสุดรอบอ่ะครับ

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

เข้ามาดู

ข้อมูลกระทู้