หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

กระทู้: vigo smartcab 2.7 เบนซิน AT vs triton plus 4door 2.4 เบนซิน MT

Classicman
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน vigo smartcab 2.7 เบนซิน AT vs triton plus 4door 2.4 เบนซิน MT

ระหว่าง vigo smartcab 2.7 เบนซิน AT กับ triton plus 4door 2.4 เบนซิน MT อันไหนน่าใช้กว่ากันครับ เห็นราคาใกล้เคียงกัน

vigo smartcab 2.7 เบนซิน เกียร์อัตโนมัติ
    เครื่อง ยนต์ 2.7 G VVT-i ซึ่งใช้ชื่อรหัสว่า 2TR-FE เครื่องยนต์ เบนซิน แถวเรียง 4 สูบ 16 วาล์ว ดับเบิลโอเวอร์เฮดแคมชาฟต์ VVT-i ความจุ 2.7 ลิตรแรงม้าอยู่ที่ 160 แรงม้าที่ 5,200 รอบ/นาที พร้อมแรงบิดสูงสุด 241 นิวตัน-เมตร ที่ 3,800 รอบ/นาที ราคา 669,000 บาท
    ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่
    http://www.toyota.co.th/th/models/Vi...t2008_spec.asp

triton plus 4door 2.4 เบนซิน เกียร์ธรรมดา
    เครื่อง ยนต์ขนาด 2.4 ลิตร ให้พละกำลังสูงสุด 128 แรงม้า ที่ 5,250 รอบ/นาที แรงบิดสูงสุด 194 นิวตัน/เมตร ที่ 4,000 รอบต่อ/นาที พร้อมระบบหัวฉีดจ่ายเชื้อเพลิง ECI-MULTI จุดระเบิด แบบ Direct Coil ที่ให้การเผาไหม้สมบูรณ์แบบช่วยเพิ่มสมรรถนะและการฉีดจ่ายน้ำมันอย่างแม่นำ รองรับการใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ อี 10 (E10) ขับเคลื่อนด้วยระบบเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะ ราคา 663,000 บาท
    ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่
    http://www.mitsubishi-motors.co.th/m...fication.html#
    และ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ead.php?t=5741

คือกรอบความต้องการอยากได้รถกระบะที่เสียงเงียบและ นิ่งครับ แต่ก็ไม่อยากให้กินน้ำมันมากเกินไป และผมขับรถความเร็วไม่เกิน 100 กม./ชม. ครับ

ใช้วิ่งไปกลับที่ทำงานกับที่บ้านวันละประมาณ 60 กม.ที่ขอนแก่น และนานๆใช้บรรทุกที

ถ้าไทรทันมีขนาด 2.7 เท่าวีโก้ ผมคงออกไทรทันแล้วครับ แต่เมื่อขนาดเล็กกว่าเลยคิดมากหน่อย ว่ามันจะอืดและกินน้ำมันมากกว่ากันเยอะไหม

และขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบกระทู้นี้นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

มาตรฐาน Re: vigo smartcab 2.7 เบนซิน AT vs triton plus 4door 2.4 เบนซิน MT

ราคาใกล้เคียงกัน แต่ผมว่าวัตถุประสงค์ของสองคันนี้ ต่างกันนะ

คันแรก แคป เกียร์ออโต้
    คันที่สอง สี่ประตู เกียร์ธรรมดา (ยกสูงด้วยนะ คันนี้)

มันดูขัดแย้งยังไงไม่รู้ เอาเป็นว่ามาถามที่นี่ก็ต้องตอบ ไทรทัน สิ (ซะงั้น)

แต่เห็นแว้บๆไปตั้งกระทู้ที่พันทิปด้วย ให้ตามไปตอบอีกทีไหมเอ่ย อิอิ

Classicman
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: vigo smartcab 2.7 เบนซิน AT vs triton plus 4door 2.4 เบนซิน MT

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ boatania ดูโพส

แต่เห็นแว้บๆไปตั้งกระทู้ที่พันทิปด้วย ให้ตามไปตอบอีกทีไหมเอ่ย อิอิ
    ไปแสดงพลังของคนรักไทรทันก็ดีนะครับ หุหุ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มันคนละแนวครับ

เอาบรรทุก ติดแกสได้ดี ยกให้โตโยต้าไป น่าจะเชี่ยวชาญกว่า

ขับเคลื่อนด้วยเกียร์อัตโนมัติเท่านั้น สำหรับ 2tr-fe

ส่วนไทรทันพลัส เบนซิน ผมยังไม่เห็นชัดเจนมาก

แต่พอรู้ว่า สเปกต่างกันพอตัว

ตอบในเวบไทรทันนะครับ สำหรับเบนซิน

ถ้าซื้อมานั่งเที่ยวเล่น ใช้มิตซูครับ

ถ้าเอามาใช้อื่นๆหรือเพื่อการบรรทุก เอาวีโก้ครับ

การตกแต่งเครื่องยนต์ เช่นการติดแกส โตโยต้ามีภาษีดีกว่า

ภาษีประจำปีก็ด้วยครับ รถกระบะป้ายเขียว กับป้ายดำ ราคาก็ต่างกันครับ

ถ้าถามผม ผมเอาวีโก้ครับ สำหรับเบนซิน

ถ้าอยากใช้ดีเซล ราคา 718000 เพิ่มอีกนิด

ผมเชียร์ ไทรทันพลัส สี่ประตู ขาดใจเลยครับ

เบนซินยังไม่ได้ลอง เลยวิจารณ์มากไม่ได้

แต่ถ้าเล่นดีเซล ตอบได้คำเดียวได้เลยว่า คุ้มค่า ไม่ผิดหวังครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

อัตราสิ้นเปลือง ของตัวเบนซินโตโยต้า ค่อนข้างเอาเรื่องนะครับ

แม้ในภาวะ น้ำมันราคาไม่สูงในขณะนี้นะครับ

ส่วนไทรทัน ผมหาข้อมูลอยู่

ในความเร็วสูง เมื่อเป็นวีโก้ขับสี่ หรือจูนขับสี่ ความเร็วจะล๊อกที่ 160 นะครับ

ส่วนในตัวขับสอง ไม่ล๊อกความเร็ว แต่อัตราสิ้นเปลือง โหดเลยทีเดียว

รถกระบะ ควรคู่กับเครื่องดีเซลมากกว่าครับ ในประเทศไทย

เครื่องเบนซิน ต้องระดับ 3500-4000 ซีซี ไปเลย ถึงจะสะใจครับ

อย่าลืมว่าเครื่องแรงบิดน้อย แบกน้ำหนักมาก อัตราสิ้นเปลืองสูงแน่นอนครับ

User ID
    22
    Status
    โพส
    690

ถ้าเน้นความประหยัดแ่น่นหนึบต้อง Plus ครับ แต่ชอบความแรงเลือก GO ครับ

HS9DS
    ผู้เยี่ยมชม

น่าสน

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

คลับเรามีเสน่ห์ก็ตรงนี้แหละ เป็นกลางดี อ่านแล้วรู้สึกได้

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

กินทั้งคู่คับกินเท่ากันคับ เเนะ ดีเซลดีกว่าคับ ตัวคอมมานเรว ชัวเเละประหยัดคับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

เยี่ยมครับ เป็นกลางดี ไม่ใช่เอะอะ อะไร ก็ไตตั้น ดีไปหมด แต่ละยี่ห้อย่อมมีดีต่างๆกัไป ไม่งั้นเขาคงขายไม่ออกหรอก

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

...ได้เปรียบเค้าก็ตรง4ประตูยกสูงนี่ละ คู่แข่งมีแต่แค็บ...

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ราคานี้ออก 4 ประตู ธรรมดา ขับ 2 ออโต้ ก็น่าจะคุ้ม
    -เงียบ คงไม่เงียบเท่าเบนซิน
    -นิ่ง นิ่งอยู่แล้วครับ Triton
    -อัตราการกินน้ำมัน กินน้อยกว่าเบนซิน แน่นอน

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

เรื่องแน่นหนึบ โคลงเคลง หรือ Feeling ไม่รู้มีใครใช้แล้วรู้สึกต่างจากตัว ขับสี่ หรือ พลัส ไหมครับ

เพราะว่า มันยกสูง แต่ยางหน้าแคบกว่า (นิดหน่อยใช่มะ) พวกขับสี่ หรือ พลัส น่ะครับ

l9d
    ผู้เยี่ยมชม

เอา Link มาให้ดูเพื่อประกอบการตัดสินใจอีกเหตุผลหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=aZF8N...eature=related

http://www.youtube.com/watch?v=zHmsz...eature=related

รางวัลปี 2007
    Mitsubishi L200 wins award for ‘Best Pick-up’ in 2007

http://www.topspeed.es/auto/mejores-...7-ar35886.html

User ID
    3148
    Status
    โพส
    143

ผมเชียร์พลัสคับ...สาวตรึมครับ ญ. ติดเกลียวเลยครับ 555+++

สมาชิกถาวร:TTC-00476 TTC-Member
    User ID
    4480
    Status
    โพส
    4,726

ต้องถามก่อนว่า ชอบ 4 ประตู หรือว่าชอบแค็ปครับ หรือว่ามันติดที่งบประมาณครับ ถ้าอย่างนั้นก็เชียรไทรตันครับ ซื้อครั้งเดียวได้ทั้งรถเก๋งและรถกะบะในคันเดียวกัน แต่ถ้าเรื่องเกียร์คงต้องตัดสินใจเองครับ ขึ้นอยู่กับคนชอบครับ

Classicman
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าไทรทันสี่ประตูเครื่อง 2.7 จะซื้อโดยไม่คิดมากเลยครับ
    ทำไมทำมาแค่ 2.4 ก็ไม่รู้กลัวมันอืดและเปลืองนำมันครับ

TTC-00025 TTC-Member
    User ID
    16
    Status
    โพส
    108

ต้องลองด้วยตัวเองถึงจะได้คำตอบ

ดูแต่เสป็ค...ฟังแต่ชาวบ้าน...มันไม่ใช่คำตอบสุดท้ายหรอกครับ

เหมือนผมตอนก่อนเลือกเจ้า Gotto 2500, A/T ที่ใช้อยู่นี้

สงสัยอยู่เหมือนกันว่าเครื่องดีเซล กะซีซีและแรงบิดแค่เนี๊ยะ กะเกียร์ ออโต้มันจะไหวเหรอ.....

เพราะตอนนั้น(รวมถึงตอนนี้ด้วยมั๊ง)ไม่มีกระบะเจ้าใหนกล้าลงเกียร์A/Tกับเครื่องยนตร์ขนาดนี้เลย

แต่พอได้ลองแล้วตัดสินใจได้เลยเพราะระบบส่งกำลังมันดีเจงงงๆ

นอกเรื่องไปหน่อยเอาไว้เป็นข้อคิดแล้วกันนะครับ

Classicman
    ผู้เยี่ยมชม

อยากลองเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้กำลังเก็บเงินดาวน์ให้ได้เยอะๆหน่อย จะได้ไม่ลำบากตอนส่งครับ

ไทรทันคลับสุพรรณบุรี TTC-Member
    User ID
    34
    Status
    โพส
    511

ผมก็ชื่นชอบคลิปนี้เหมือนกัน
    เห็นแล้วอยากได้ขับ4 จัง
    http://www.youtube.com/watch?v=5iJSA...eature=related

http://www.youtube.com/watch?v=bVKS1...eature=related

http://www.youtube.com/watch?v=0TFfwMsuSeQ&NR=1

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้