สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 18 จากทั้งหมด 18

กระทู้: นานๆที จอดไทรทันไว้บ้าน นั่งรถไฟฟรี ไปเที่ยวกาญจน์ฯกันแบบชิวๆดีกว่าครับพี่น้อง

TTC-00130 TTC-Member
    User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน นานๆที จอดไทรทันไว้บ้าน นั่งรถไฟฟรี ไปเที่ยวกาญจน์ฯกันแบบชิวๆดีกว่าครับพี่น้อง

วันนี้ตื่นเช้ามาวันนี้อากาศดีนึกที่ไปยังไม่ออก แต่อยากนั่งรถไปเที่ยว ตจว. บ้างก็น่าจะดี
    แต่จะขับรถไปเองรึก็เปลืองน้ำมัน ถึงแม้ว่าวันนี้ดีเซลจะเหลือแค่ลิตรละไม่ถึง 20 แล้วก็เถอะ
    นึกขึ้นมาได้ว่ารัฐบาลเค้าจัดรถไฟชั้น 3 ฟรีให้ประชาชีได้นั่งมาก็หลายเดือน
    ในฐานะประชาชนคนไทย คงต้องไปใช้สิทธิ์นั่งรถไฟฟรีสักหน่อย เดี๋ยวจะเสียเปรียบ อิอิ
    แล้วจะไปไหนดีล่ะทีนี้ นั่งนึกๆไปแล้ว คิดได้ว่าทางรถไฟสายมรณะนี่ละ
    เป็นเส้นทางที่คลาสสิกอันดับต้นๆของการนั่งรถไฟเที่ยวเลย
    ว่าแล้วก็ลากแมงกะไซค์(จอดไทรทันไว้บ้าน ขี่รถเล็กหาที่จอดง่ายดี)
    ไปสถานีรถไฟ บางกอกน้อยเลยดีกว่า อย่าช้าที (ลิเกจริงๆ) . . . . . .

กลัวจะไม่ทันรถไฟ เลยตาลีตาเหลือกมาถึงสถานีเอา 6 โมงครึ่ง มาถึงก็เจอป้ายตารางเวลานี้ . . . .
    เค้าเขียนว่า รถไฟขบวนที่ 257 จะออกจากสถาณีธนบุรีเอาตอน 7:45
    แล้วจะรีบมาทำไมฟระเนี้ยตรู

เวลาก็เหลือเฟือ หาอะไรกินดีฝ่า เดี๋ยวจะซูบผอม อิอิอิ ^^
    มองไปใกล้ๆกันก็เป็นตลาดศาลาน้ำร้อนนี่นา คนซื้อของกันคึกคัก ของกินก็ไม่น่าจะหายาก
    เช้าๆอย่างนี้ รถจอดกันเต็มไปหมด โชคดีแล้วที่ไม่พาเจ้าดำมา

หัวรถจักรดีเซลที่ดูเก่าคร่ำคร่า เปื้อเปรอะไปด้วยคราบน้ำมัน
    ไม่รู้ว่ามันได้ทำหน้าที่ของมัน พาคนไทยและต่างชาติไปถึงที่หมายมานานเท่าไรแล้ว
    วันนี้ มันก็จะทำหน้าที่เดิมของมันเช่นทุกวันอีกครั้ง
    ปลายทางของเราสองคนวันนี้ก็คือสถานีน้ำตก หรือน้ำตกไทรโยคน้อย กาญจนบุรี

ชมวิวมาเพลินๆ ไม่นานนัก เราก็มาถึงนครปฐม
    ถ้าขับรถเอง ส่วนมากจะไม่ค่อยได้มองวิวข้างทางเท่าไร
    นานๆทีไม่ต้องขับเอง ได้นั่งมากับรถไฟบ้างอย่างนี้ก็ดีเหมือนกัน

สถานีพระราชวังสนามจันทร์แห่งพระมหาธีรราชเจ้ารัชกาลที่ ๖
    ศาลาเก่าทรงย้อนยุค มองแล้วสวยงามแปลกตา

ผ่านสถานที่ต่างๆ มองวิวข้างทางวัดวาอารามไปเพลินๆ

สถานีคลองบางตาล ต้นตำรับไก่ย่างบางตาลอันโด่งดัง ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี้
    น้อยคนนักที่จะไม่รู้จักไก่ย่างบางตาล ซึ่งโดยปกติจะต้องมีคนนำไก่ย่างขึ้นมาขาย
    แต่วันนี้ มองไปกลับไร้วี่แววของไก่ย่างบางตาล

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: นานๆที จอดไทรทันไว้บ้าน นั่งรถไฟฟรี ไปเที่ยวกาญจน์ฯกันแบบชิวๆดีกว่าครับพี่น้อง

ชุมทางหนองปลาดุก ขบวนรถไฟที่จะลงใต้ จะแยกกับขบวนที่จะไปกาญจนบุรีที่นี่

โบกี้รถไฟที่เจ้าหน้าที่ประจำสถานีดัดแปลงเป็นที่พัก
    มองดูแล้วน่ารักน่าอยู่ไม่น้อยเลย อยากมีบ้านแบบนี้บ้างจัง ^^

ท้องนาสุดลูกหูลูกตา เป็นภาพที่ผมชอบมองมากๆเมื่อเดินทางออกต่างจังหวัด
    มองไปไกลๆ เห็นหลังคาโรงงานตัดกับท้องนา สะท้อนชีวิตชาวไทยในยุคนี้ได้เป็นอย่างดี

จากชุมทางหนองปลาดุก ก็มาถึงสระโกสินารายณ์
    ดูจากชื่อของทั้งสองสถานีก็จะนึกถึงความสมบูรณ์ของแผ่นดินไทยได้ไม่ยาก
    ทั้งหนองน้ำที่สมบูรณ์ด้วยปลาดุก และ บึงน้ำที่สวยงามจนต้องตั้งชื่อว่าโกสินารายณ์

เสาสูงแบบนี้ เหมือนจะเป็นสถานีวิทยุกระจายเสียงชุมชน (หรือจะเป็น ว. ก็ไม่ทราบได้ ^^)
    บ้านกลางทุ่งนา มีภูเขาเป็น background เห็นแล้วอิจฉาเจ้าของจริงๆ

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

มาตรฐาน Re: นานๆที จอดไทรทันไว้บ้าน นั่งรถไฟฟรี ไปเที่ยวกาญจน์ฯกันแบบชิวๆดีกว่าครับพี่น้อง

นั่งมาเพลินๆ พอเห็นฝรั่งนักท่องเที่ยวเยอะแบบนี้ ก็เป็นอันว่ามาถึงกาญจนบุรีแน่นอนแล้ว
    ไกด์ชาวไทยก็มักจะพานักท่องเที่ยวมารอขึ้นทางรถไฟสายมรณะกันที่นี่
    หลังจากที่พาชมสุสานทหารพันธมิตรกันแล้ว รถจอดค่อนข้างนาน

และแล้วไม่นาน เราก็มาถึงสะพานข้ามแม่น้ำแคว
    หัวรถจักรไอน้ำที่ปลดระวางแล้วเรียงรายเป็นระเบียบให้นักท่องเที่ยวได้ถ่ายรูปย้อนอดีต

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

ขบวนจอดที่สถานีถ้ำกระแซ ฝรั่งรีบโดดลงไปถ่ายรูปกันยกใหญ่

รีสอร์ทสวนไทรโยค อยู่ติดกับสถานีถ้ำกระแซ
    เดินทางมารีสอร์ทนี้สะดวกจริงๆ จะมีรีสอร์ทสักกี่แห่งที่มีรถไฟเข้าถึง ^^

TTC-00395 TTC-Member
    User ID
    3015
    Status
    โพส
    413

ไม่ทราบใช้เวลาในการเดินทางถึงกาญจนบุรีประมาณกี่ชั่วโมงครับ
    เผื่อจะได้ไปเที่ยวมั่ง ไม่ได้นั่งรถไฟเกือบ20ปีแล้ว เห็นภาพเลยคิดถึง

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

รถไฟขบวนนี้ไปถึงสถานีน้ำตก ตามตารางเวลาคือ 12:30
    แต่ว่ามันไปถึงจริงๆบ่ายกว่าๆ ถึงปุ๊บ วิ่งกลับทันที
    กว่าจะถึงกรุงเทพฯก็ 18:30 แล้วครับ ผมไม่ได้ลงจากรถไฟเลย หิวจริงๆ

แนะนำว่าถ้าไป ให้ลงที่ถ้ำกระแซ เที่ยวชมแถวนั้น จะมีเวลาเดินเล่น
    ทานข้าว กินน้ำ ราวๆ 40 นาที ก่อนที่รถขบวนเดิมจะกลับมาครับ

แนะนำว่าท่านอื่นๆที่ได้เข้ามาอ่าน ลงที่สถานีนี้จะดีกว่าครับ
    ไม่งั้นนั่งหิวทั้งข้าวทั้งน้ำแบบผม พาลจะซูบผอมไปได้ง่ายๆ อิอิ ^^

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

ที่นั่งที่เก่าและผุตามสภาพของกาลเวลา พาเอา้ฝรั่งนักท่องเที่ยวคนหนึ่งร้องเสียงหลงเมื่อนั่งลงไป
    แล้วเก้าอี้ทรุดตัวหักดังกร้อบ "Oh! ouch!" ล้มลงไปกองกับพื้นดูน่าเวทนาสงสาร
    แต่พอลุกตั้งตัวได้ แกมองมาทางผมอีก สายตาประมาณว่า ของผุๆแบบนี้ ทำไมประเทศยูไม่ซ่อมฟระ
    ฝากผู้ว่าการรถไฟด้วยนะครับ เก้าอี้ไม้แบบเดิมๆ ได้บรรยากาศดีแล้ว แต่ซ่อมเสียหน่อยจะดีขึ้นอีกมากครับ
    อ้อ ลืมบอกไปว่ารถไฟขบวนนี้ คนไทยฟรี แต่ต่างชาติต้องจ่ายตังครับ เวลาซื้อตั๋วต้องเอาบัตรประชาชนไปด้วย
    (นายสถานีไม่ยอมให้พิสูจน์สัญชาติด้วยการร้องเพลงชาติไทยหรือลอยกระทงครับ)

ฝรั่งสองคนนี้ที่ลงไปกองกับพื้น แต่พอรถวิ่งไปถึงที่วิวสวยๆ
    แกก็ลืมเรื่องเก้าอี้พังไปหมด ชี้ชวนกันถ่ายรูปอย่างเดียว

เสียดายว่าถ้าเป็นสองคนนี้ที่ลงไปกองกับพื้น ผมคงเข้าไปประคอง ถามอาการแล้วละครับ

ไฟทางแถวนี้สวยดี ออกแบบมาเข้ากับบรรยากาศเมืองกาญฯ

และแล้้วรถก็กลับมาที่ถ้ำกระแซอีกรอบ

ทางรถไฟสายมรณะ ที่ว่ากันว่า ไม้หมอน 1 ท่อนคือชีวิตลยศึก 1 คน
    ไม่เกินจริงเลยสำหรับคำคำนี้ เพราะถ้าเรามองย้อนไปสมัยที่บริเวณนี้ยังเป็นป่าทึบ
    การทำงานสร้างทางรถไฟติดหน้าผาแบบนี้ กับเครื่องไม้เครื่องมือที่ตามแต่จะหาได้ในช่วงสงคราม
    ความเข้มงวดในการทำงานของนายทหารญี่ปุ่น จึงไม่ใช่เรื่องง่ายๆเลยที่จะไม่มีผู้เสียชีวิต

ทางรถไฟช่วงนี้ เดี๋ยวนี้เขาทำใหม่ ไม่น่กลัวหวาดเสียวเหมือนอย่างเมื่อสัก 10 ปีก่อน
    ดูแล้วขาดอารมณ์ของทางรถไฟสายมรณะไปบ้าง แต่ความปลอดภัย ยังไงก็ต้องมาก่อน
    ขืนวิ่งกันแบบไม้ผุๆ แล้วรถไฟตกปุลงไปในเหว เป็นข่าวดังเกรียวกราวทั่วโลกให้ ททท. ต้องกุมขมับแน่นอน

ปิดท้ายรายการด้วยข้าวแกงกระทง สิ่งที่พลาดไม่ได้ถ้าโดยสารมาเส้นทางนี้ ^^

HS9DS
    ผู้เยี่ยมชม

น่ากินจัง

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3024
    Status
    โพส
    134

ถามนิดหนึ่งครับ เราควรนั่งฝั่งไหนแล้วมองเห็นวิวสวย

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้อ.เน้อไอ้เราก็มัวแต่เหื่อกับเจ้าตั่นจนไม่ได้คิดเรื่องนี้เลยเนี่ย ..ดีนะมีสมาชิกมาเตือนสติ..อิอิ.ว่างมีเวลาต้องไปใช้สิทธิกะเขามั่งดีกว่า ยิ่งไม่เคยนั่ง ร.ฟ.อยู่ด้วยไม่รู้ทำใจได้ป่าว ***ขอบคุณครับ***

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teark ดูโพส
    ถามนิดหนึ่งครับ เราควรนั่งฝั่งไหนแล้วมองเห็นวิวสวย
    แนะนำว่านั่งฝั่งซ้ายท้ายขบวนเลยครับ เห็นวิวลำน้ำแควชัดเจนดี
    แถมเวลารถไฟเลี้ยว ขบวนจะได้โค้งไปสุดตา ถ่ายรูปแล้วสวยดีครับ

พอขากลับค่อยย้ายไปอีกฝั่งหนึ่งก็ได้

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ผมก็เคยนั่งไปครั้งนึงครับ เมื่อ15ปีที่แล้ว ออกจาก ธนบุรีบ่ายโมง ไปถึงน้ำตกค่ำเลย ก็เลยหาที่พักแถวๆนั้นนอน

User ID
    560
    Status
    โพส
    684

จริงๆ ก็อยากไปเที่ยวแบบนี้บ้างนะ...ทั้งรถไฟ ละก็ทัวร์กะขสมก. แต่เสียดายที่เป็นเด็กตจว. จะไปก็ต้องหอบตัวเข้าเมืองกรุงอีก ไงก็เอาเจ้าตั้นล่อนรอบนอกไปก่อนละกัน....
    รถไฟสายมรณะ เคยไปรถตู้กะพรรคพวก แวะตอนไปสังขละ....เดินไปตามรางรถไฟ ก็สนุกดีนะ....ได้บรรยากาศไปอีกแบบ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

บรรยากาศดีจังครับ ไม่เคยนั่งรถไฟไปเที่ยวแบบนี้เลย

User ID
    448
    Status
    โพส
    1,470

แจ่มครับ น่าลองบ้าง ถามหน่อยครับนั่งนานแบบนี้ ห้องน้ำเป็นไงบ้าง
    ใช้ได้มั้ย

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

ชอบน่าเที่ยวบ้าง

User ID
    301
    Status
    โพส
    217

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ bypass ดูโพส
    แจ่มครับ น่าลองบ้าง ถามหน่อยครับนั่งนานแบบนี้ ห้องน้ำเป็นไงบ้าง
    ใช้ได้มั้ย

ห้องน้ำรถไฟ สภาพตามอายุรถไฟครับ โถเป็นช่องตรงๆลงไปที่รางเลย (- -")

ข้อมูลกระทู้