สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 12 จากทั้งหมด 12

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

มาตรฐาน ท่อแทนแคท คืออะไรครับ

แบบว่า งง ครับ

ออกตัวก่อนว่า ผมเพิ่งจะมีรถคันแรกครับ
    เลยไม่รู้ว่า ชื่อนี้ คืออะไร มันทำหน้าที่อะไร

ที่รู้ตอนนี้ (ไปซักช่างศูนย์ ตอนแก้ปัญหาคลัทช์ดัง) คือ
    - ตีนผีกดคลัทช์
    หลังจากถามช่าง ถึงเรื่อง หน้าที่ และการทำงานของมัน ก็ถึงบางอ้อ ละครับ

แต่ที่ไม่รู้นี่สิ มันเยอะมากๆ เข้าห้อง diy แล้ว งงตาแตก
    อย่างเช่น
    - ท่อแทนแคท
    เท่าที่ดูรูป ก็พอจะรู้ตำแหน่งที่มันอยู่แล้วครับ แต่ไม่รู้ว่ามันทำหน้าที่อะไร เห็นในห้อง diy มีทะลวงบ้าง เปลี่ยนบ้าง ฯลฯ

วันนี้ ขอท่อแทนแคทก่อนครับ
    รบกวนน้าๆ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ ว่ามันทำหน้าที่อะไร ทำไมต้องไปทะลวงมัน

ด้วยความเคารพครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ท่อแทนแคท คืออะไรครับ

เอามาให้ดูเล่นๆครับ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=16082

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ท่อแทนแคท คืออะไรครับ

หน้าที่มันดักเขม่าก่อนออกปลายท่อ ช่วยลดควันและกลิ่นของไอเสียครับ

User ID
    18837
    Status
    โพส
    2,194

คือทำท่อขึ้นมาให้เท่ากับความยาวของตัวแคท แล้วเอาแคทออกแล้วเอาท่อที่ทำขึ้นมาใส่แทน ชื่อก็ตามที่เรียกเลยครับ ท่อแทนแคท

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=16082
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    หน้าที่มันดักเขม่าก่อนออกปลายท่อ ช่วยลดควันและกลิ่นของไอเสียครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    คือทำท่อขึ้นมาให้เท่ากับความยาวของตัวแคท แล้วเอาแคทออกแล้วเอาท่อที่ทำขึ้นมาใส่แทน ชื่อก็ตามที่เรียกเลยครับ ท่อแทนแคท
    เสริมน้าด้านบนครับ ก๊อบเขามา
    "การทำงานของเจ้าแคตตาไลติกนิดนึงครับ
    เจ้าแคตตาไลติกหลักมันมีหน้าที่ทำลายเจ้าพวกมลพิษครับ
    วิธีการทำงานง่ายๆก็คือ ในเจ้าตัวของมันนี่ประกอบด้วยโลหะที่มีคุณสมบัติที่เมื่อได้รับความร้อนแล้วตัวมันจะ
    ยิ่งแผ่ความร้อน ออกมาได้อย่างมหาศาล(จำได้ว่าหนึ่งในนั้นคือทองคำขาวหรือแพลตตินั่มครับ ราคาใหม่ๆมันถึงได้โครตแพง)
    นั่นคือเมื่อเจ้าแคตตาไลติกได้รับความร้อนจากเครื่องยนต์ ตัวมันก็จะยิ่งแผ่ความร้อนออกมา เจ้าความร้อนมหาศาลนี่แหล่ะครับ
    ที่เป็นตัวเผาทำลายฝุ่นความและก๊าซพิษที่ออกมาทางท่อไอเสีย (เพื่อนๆที่ทำงานเป็นวิศวกรน่าจะขยายความได้ดีกว่าผม)
    คำว่าแคตตาไลติกมันเสื่อนี่ก้คือว่าเมื่อใช้งานไปนานๆเข้าความสามารถในการแผ่ความร้อนมันลดลงครับ ทำลายมลพิษได้ไม่ดีเท่าเดิม

ผมเป็นคนรับซื้อท่อแคตก็จริง แต่ผมจะตอบแบบนี้ทุกๆกระทู้ว่า รถใหม่ๆ ป้ายแดงๆ เอาออกมันก็ไม่มีผลอะไรมากมาย รังแต่จะทำให้ควันเหม็นเป็นพิษกับร่างกายเรา 8 หมื่น ถึง 1 แสน ค่อยเอาออกเหอะครับ มันถึงจะเสื่อมสภาพ ยกเว้นใครที่จะจัดหนัก พว่งกล่อง อัพบูส อย่างนั้น ต้องเอาออกตามแต่สูตรของทางร้านที่เราเข้าไปปรับแต่งครับ

User ID
    31157
    Status
    โพส
    194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า อ่านเพลินเลย

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    สั้นๆ แต่เข้าใจง่ายดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ohm4door ดูโพส
    น้าอธิบายภาษาแบบบ้านๆ สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ได้ดีทีเดียวครับน้า

สิ่งที่มือใหม่งงเพิ่มเติม
    ก็คือ
    ในเมื่อมันช่วยดักเขม่า ช่วยลดไอเสีย ช่วยลดกลิ่น แล้ว ทำไมยังต้องทะลวง (หมายถึงทำให้มันเป็นท่อยาวๆ ไม่มีอะไรข้างในใช่มั้ยครับ)
    ทำไมยังต้องเปลี่ยนออกครับ

การเอาออก การทะลวง ผมเดาคำตอบไว้ว่า
    - เมื่อท่อมันโล่ง เสียงมันจะดังกว่าปกติรึเปล่าครับ
    - เมื่อท่อมันโล่ง ควัน ไอเสีย มลพิษต่างๆ จากการเผาไหม้ ก็จะทะลักออกมา

คือ ถ้ามันมีแต่ข้อเสีย เราจะไปทะลวง ไปทำให้มันกลวงทำไมครับ ดังนั้น มันต้องมีข้อดีอื่นๆ แน่ๆ

ข้อดีที่ว่า มันยังไงครับ
    มันเหมือนจมูกเรารึเปล่า ถ้าไม่มีขี้มูกมาอุดจมูก เราก็จะหายใจสะดวก แบบนี้รึเปล่าครับ

ด้วยความเคารพ สงสัยจริงๆครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

คงเหมือนที่น้ายกตัวอย่างน่ะแหละ ถูกต้องเลย เหมือนจมูกแล้วไม่มีขี้มูก อิอิ
    เปลี่ยนเป็นหายใจปกติกับเวลาใส่ผ้าปิดจมูก จะดีกว่าไหม อิอิ
    ยังไงรอผู้รู้มาช่วยกันตอบอีกที

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

สำหรับรถที่แต่งมาเขาเปลี่ยนเพื่อให้มันโล่งขึ้นทำให้ไอเสียออกได้เร็วขึ้น น่าจะประมาณนี้มั้ง

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mr.noname ดูโพส
    ขอบคุณครับน้า อ่านเพลินเลย

สั้นๆ แต่เข้าใจง่ายดีครับ

น้าอธิบายภาษาแบบบ้านๆ สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์ได้ดีทีเดียวครับน้า

สิ่งที่มือใหม่งงเพิ่มเติม
    ก็คือ
    ในเมื่อมันช่วยดักเขม่า ช่วยลดไอเสีย ช่วยลดกลิ่น แล้ว ทำไมยังต้องทะลวง (หมายถึงทำให้มันเป็นท่อยาวๆ ไม่มีอะไรข้างในใช่มั้ยครับ)
    ทำไมยังต้องเปลี่ยนออกครับ

การเอาออก การทะลวง ผมเดาคำตอบไว้ว่า
    - เมื่อท่อมันโล่ง เสียงมันจะดังกว่าปกติรึเปล่าครับ
    - เมื่อท่อมันโล่ง ควัน ไอเสีย มลพิษต่างๆ จากการเผาไหม้ ก็จะทะลักออกมา

คือ ถ้ามันมีแต่ข้อเสีย เราจะไปทะลวง ไปทำให้มันกลวงทำไมครับ ดังนั้น มันต้องมีข้อดีอื่นๆ แน่ๆ

ข้อดีที่ว่า มันยังไงครับ
    มันเหมือนจมูกเรารึเปล่า ถ้าไม่มีขี้มูกมาอุดจมูก เราก็จะหายใจสะดวก แบบนี้รึเปล่าครับ

ด้วยความเคารพ สงสัยจริงๆครับ
    ก็พอ8หมื่นถึงแสนโลประสิทธิภาพในการทำงานของมันลดลง พอลดลงกลายเป็นที่สะสมของเขม่า พอเขม่าสะสมมากๆเข้ารถมันจะวิ่งไม่ค่อยออกครับ เร่งไม่ขึ้น ทั้งนี้เขม่าพวกนี้ไม่ใช่จะอยู่แต่ที่แคตตาไลติกอย่างเดียว ยังไปสะสมอยู่ที่ egr และท่อร่วมไอดีอีกด้วย พอ8หมื่นโล ก็ต้องมีการรื้อทำความสะอาดกันยกใหญ่บ้างละครับ

User ID
    29815
    Status
    โพส
    355

ก็พอ8หมื่นถึงแสนโลประสิทธิภาพในการทำงานของมันลดลง พอลดลงกลายเป็นที่สะสมของเขม่า พอเขม่าสะสมมากๆเข้ารถมันจะวิ่งไม่ค่อยออกครับ เร่งไม่ขึ้น ทั้งนี้เขม่าพวกนี้ไม่ใช่จะอยู่แต่ที่แคตตาไลติกอย่างเดียว ยังไปสะสมอยู่ที่ egr และท่อร่วมไอดีอีกด้วย พอ8หมื่นโล ก็ต้องมีการรื้อทำความสะอาดกันยกใหญ่บ้างละครับ
    โอ๊ว ความรู้อีกแล้ว เก็บๆๆๆๆๆ ข้อมูลเพี๊ยบเลย

I_Chol ฅนยุดยา TTC-Member
    User ID
    21073
    Status
    โพส
    1,193

ถ้าอุด egr อย่างเดว ไม่ทะลวงแคท มันจะมีผลอย่างไรครับน้าๆ

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ I_Chol ดูโพส
    ถ้าอุด egr อย่างเดว ไม่ทะลวงแคท มันจะมีผลอย่างไรครับน้าๆ
    ตามนี้เลยน้าชล
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=22030

ข้อมูลกระทู้