สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

กระทู้: :::::::>> กระจกเวลากดเลื่อนขึ้นมีเสียงดังแบบนี้ครับ........

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน :::::::>> กระจกเวลากดเลื่อนขึ้นมีเสียงดังแบบนี้ครับ........

พึ่งเป็นเมื่อเช้านี้หลังจากล้างรถเมื่อวาน (ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่าน่ะครับ)
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=48651
    เวลาเืลื่อนขึ้นจะมีเสียงแบบนี้ครับ

ภาพมืดหน่อย พอดีเมื่อเช้าจอดชั้นใต้ดิน รีบขึ้นออฟฟิตครับ

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

มาตรฐาน ตอบ: :::::::>> กระจกเวลากดเลื่อนขึ้นมีเสียงดังแบบนี้ครับ........

มันดัง แชะ ลั่นขนาดนั้นเลยหรือครับ ช่วงเวลา ที่ 6-7 วิหรือเปล่าครับ ไง ลองเข้าศูนย์เช็คดีกว่าคราบผม

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: :::::::>> กระจกเวลากดเลื่อนขึ้นมีเสียงดังแบบนี้ครับ........

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    มันดัง แชะ ลั่นขนาดนั้นเลยหรือครับ ช่วงเวลา ที่ 6-7 วิหรือเปล่าครับ ไง ลองเข้าศูนย์เช็คดีกว่าคราบผม
    เดี๋ยวผมถ่ายมาใหม่ครับ
    ดังลั่นแรงมากๆ ไม่รู้ว่าประกันศูนย์ใช้ได้มั้ย
    ถ้าไม่ได้คงได้รื้อเองหล่ะครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เดี๋ยวผมถ่ายมาใหม่ครับ
    ดังลั่นแรงมากๆ ไม่รู้ว่าประกันศูนย์ใช้ได้มั้ย
    ถ้าไม่ได้คงได้รื้อเองหล่ะครับ
    ให้ศูนย์ ตรวจสอบ และเครมได้ครับ
    แต่ลองดูอาจจะเป็นที่ร่องยางมันเริ่มฝืดหรือเปล่าจึงทำให้กระจกมันขึ้นลงไม่สะดวกเลยทำให้เกิดการขยับและเกิดเสียง
    เห็นเค้าใช้ ซิลิโคนสเปร์ ฉีดร่องยางให้ลื่นอาจจะช่วยได้ครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ฟังเสียงไม่ออกครับน้า กรณีของผม ไปติดเครื่องเสียงมาแล้ว ช่าง ขันน๊อตยึดมอเตอร์ไม่แน่น ดังแกร็ก ๆ ตอนกดขึ้นสุดอ่ะครับ แก้ไขโดยขันให้แน่น หายสนิทเลย

User ID
    32635
    Status
    โพส
    485

ผมสงสัยอีกอย่างครับน้า ๆ พอเวลาเรากดเลื่อนแบบขึ้นลงออโต้ฝั่งคนขับ พอมันเลื่อนมาจุดสุดหรือเลื่อนปิดจนสุดแล้วจะตามมาด้วยเสียง แต้ก 1 ครั้งตลอด ถือเป็นเรื่องปกติใช่ไมครับ

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ khanlert ดูโพส
    ผมสงสัยอีกอย่างครับน้า ๆ พอเวลาเรากดเลื่อนแบบขึ้นลงออโต้ฝั่งคนขับ พอมันเลื่อนมาจุดสุดหรือเลื่อนปิดจนสุดแล้วจะตามมาด้วยเสียง แต้ก 1 ครั้งตลอด ถือเป็นเรื่องปกติใช่ไมครับ
    นี่แหละน้า อาการนี้เลยของผม

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ให้ศูนย์ ตรวจสอบ และเครมได้ครับ
    แต่ลองดูอาจจะเป็นที่ร่องยางมันเริ่มฝืดหรือเปล่าจึงทำให้กระจกมันขึ้นลงไม่สะดวกเลยทำให้เกิดการขยับและเกิดเสียง
    เห็นเค้าใช้ ซิลิโคนสเปร์ ฉีดร่องยางให้ลื่นอาจจะช่วยได้ครับ
    กรณีของผม เหมือนกับมีชิ้นส่วนอะไรสักอย่างหัก หรือไม่แน่น ทำให้มันเกิดเสียงแกร๊กเฉพาะตอนกดขึ้นน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่า ฟิล์มกรองแสงที่แถมจากศูนย์จะมีผลทำให้ประกันใช้ได้ไม่ได้หรือเปล่าครับ
    ผมเข้าใจว่าตอนติดฟิล์มต้องรื้อกระจก

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    กรณีของผม เหมือนกับมีชิ้นส่วนอะไรสักอย่างหัก หรือไม่แน่น ทำให้มันเกิดเสียงแกร๊กเฉพาะตอนกดขึ้นน่ะครับ

ไม่แน่ใจว่า ฟิล์มกรองแสงที่แถมจากศูนย์จะมีผลทำให้ประกันใช้ได้ไม่ได้หรือเปล่าครับ
    ผมเข้าใจว่าตอนติดฟิล์มต้องรื้อกระจก
    ตอนติดฟิล์ม ไม่ได้รื้อกระจกครับเคยไปนั่งดู แผ่นฟิล์มจะติดแค่ในส่วนที่มองเห็นถ้าตามขอบกระจก ลองแหวกๆดู จะเห็นขอบของฟิล์ฒครับ

อาจจะเป็นไปได้เรื่องเสียงดังคือเฟืองอาจจะบิ่นหรือหัก ในกรณีนี้เครมได้ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ตอนติดฟิล์ม ไม่ได้รื้อกระจกครับเคยไปนั่งดู แผ่นฟิล์มจะติดแค่ในส่วนที่มองเห็นถ้าตามขอบกระจก ลองแหวกๆดู จะเห็นขอบของฟิล์ฒครับ

อาจจะเป็นไปได้เรื่องเสียงดังคือเฟืองอาจจะบิ่นหรือหัก ในกรณีนี้เครมได้ครับ
    อ่อครับ ขอบคุณครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

น่าเป็นที่ชุดกลไกของกระจกแหละครับ รื้อแผงประตูออกแล้วลองกดเลื่อนกระจกหาที่มาของเสียงดูครับ

User ID
    33184
    Status
    โพส
    314

น็อตจับรางกระจกหรือเปล่าน้า ของผมมันหลุดเพิ่งให้เพื่อนรื้อแผงข้างใส่ให้แป๊บเดียวเอง
    แรกๆมันดังก่อนหลังมันไม่ยอมขึ้น ถอดออกมาดูน็อตจับรางหลุดครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ชื่อ:  IMG_2290.jpg
ครั้ง: 599
ขนาด:  237.8 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG_2291.jpg
ครั้ง: 484
ขนาด:  157.4 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG_2293.jpg
ครั้ง: 603
ขนาด:  159.6 กิโลไบต์

ไปเครมมาแล้ว
    ผลปรากฎว่า ช่างทำหลอดไฟประตูขาด เสียเงินฟรีๆ ครับ ..เช่

อาการดังกลาวเกิดจากน๊อตยึดกลไกลบานเลื่อนกระจกคลาย สองตัว ย้ำครับ คลายพร้อมกันสองตัว
    ช่างบอกว่าเขาทำน๊อตออกมาสั้น มันจะคลายอย่างนี้เรื่อยๆ

และวันนี้เอง กระจกข้างซ้ายด้านหน้า เลื่อนลงสุดแล้วเลื่อนขึ้นไม่ได้
    ต้องทิ้งไว้สักพักแล้วกดเลื่อนขึ้น ก็จะเลื่อนขึ้นอีกทีละนิ้วๆ ทำอย่างนี้เรื่อยๆ จนกระจกขึ้นสุด หลังจากนั้น กดขึ้นลงจะหนืดๆ สงสัยคงน้อยใจกระจกฝั่งขวาก็เลยอยากเครมมั่ง..มั้งครับ

งงเลย

ข้อมูลกระทู้